Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Chuyện là thế này,
Ông bạn của mình mua 1 chiếc fortuner, cũng của một anh trên os giới thiệu. Xe lúc mua có sẵn bảo hiểm thân vỏ và tai nạn toàn diện của Hùng Vương. Bảo hiểm anh ấy còn tới 28/11/2017.

Mọi chuyện êm xui, đến khi xui xẻo là tai nạn xảy ra, 1 thằng xe máy tông bể cản sau và đèn xe của anh ấy. (Cái cản nhựa nha, không phải cái cản sắt). Thằng xe máy nằm 1 đống rồi la đau đòi vô bệnh viện (tự đi chứ không bắt anh ấy chở), nó bảo nó bị gì giờ không cho nó đi thì chịu trách nhiệm... Thế là phải cho nó đi, giữ lại nó ăn vạ nữa thì ăn cho hết. Có gọi bảo hiểm xuống, đồng thời thông báo về quy trình ngay tại đó, lúc nhân viên giám định khác thì thằng kia đã bỏ đi (vẫn còn xe ở lại).

Nhân viên giám định chụp hình rồi ước lượng chi phí sửa chữa 10 triệu, bảo anh ấy không giữ nó lại (kiểu không hợp tác) thì bị chế tài 30%, rồi bắt anh ấy kí vào tờ giấy chấp nhận chế tài 3 triệu....
Theo mình nghĩ 30% cũng ổn vì tùy hợp đồng có chế tài khác nhau (ví dụ không thông báo ngay, không báo công an, hoặc không giữ hiện trường, mình không đọc hợp đồng nên nghĩ cũng hợp lý)...

Không có điều khoản sữa xe chính hãng nên anh ấy cũng đồng ý trả chênh lệch khi kéo vào Toyota... Cuối cùng Toyota Tân Cảng báo giá sửa 3 triệu, bảo hiểm kí duyệt 2 triệu ... Sau đó nói không bồi thường vì anh bạn đã kí vào tờ giấy chế tài 3 triệu kia, vượt qua khoảng bồi thường ... Thế là nó không chịu trả 1 cắt bạc nào...

Bạn anh kia cũng làm bảo hiểm cũng phản ứng, em cũng phản ứng nói anh ấy khiếu nại, không trả tiền thì phải đòi lại bằng được 1 trong 3 cái, biên bản hiện trường có khoảng chế tài mà anh ấy đã ký, điều khoản chế tài khi không thể giữ người gây tai nạn lại, giấy xác nhận của bảo hiểm về không thanh toán cho trường hợp bảo hiểm này để khiếu nại cho cơ quan chức năng, hiệp hội bảo hiểm... Thế mà bảo hiểm Hùng Vương ( http://www.bhv.com.vn/vi/ ) không đồng ý cung cấp bất kì giấy tờ nào như trên kể cả biên bản tai nạn đã ký...

Theo các bác nên bỏ trường hợp này hay sao, coi như xui rủi (mua bảo hiểm mà xui rủi mình chịu chứ bảo hiểm không chịu). Hay làm tới vì nó tưởng mình mệt mỏi bỏ số tiền đó? Trong lúc đó em tư vấn anh ấy mua hãng bảo hiểm khác rồi. Khi gặp chuyện không bình tĩnh thì cứ gọi điện thoại nhờ hỗ trợ, chứ không tỉnh táo gặp mấy bảo hiểm nó lừa đảo thì mất toi đi tiền. Vì em được biết trường hợp tai nạn xe máy tông bỏ chạy các hãng bảo hiểm khác đều hỗ trợ vì số tiền bảo hiểm không bao nhiêu. Ngay cả chính xe em tự lủi vào cổng nhà sơn sửa lại hết 10 triệu bảo hiểm vẫn duyệt nhanh chóng. Em sẽ up hình giấy chứng nhận bảo hiểm lên, nếu xin được cái biên bản sẽ úp lên hầu các bác.

Mấy anh để ý sau này chỉ kí biên bản hiện trường không kí thêm bất kì cái thỏa thuận nào ở hiện trường khi chưa bình tĩnh, có kí gì cũng phải chụp hình lại hết chứ không không thể đòi được. Tiền mình đóng bảo vệ cho xui rủi của mình gặp chuyện lại như đi ăn xin.

Hạng F
13/9/07
7.049
48.471
113
Bảo hiểm vật chất chỉ đền nếu do lỗi của người điều khiển chiếc xe có tham gia bảo hiểm vật chất đó (kèm điều khoản loại trừ). Trường hợp chế tài này thế nào có thể giở hợp đồng ra mà xem. Phần lớn người mua bảo hiểm chả bao giờ đọc hợp đồng hoặc do bên cung cấp bảo hiểm ko đưa. Nếu bảo hiểm hành xử trái hợp đồng thì tổng hợp bằng chứng rồi khiếu nại hội NTD này nọ hoặc tiến hành thủ tục khởi kiện dân sự ra toà. Nếu bảo hiểm hành xử đúng hợp đồng thì chủ xe ráng ngậm bồ hòn để khôn hơn cho lần sau.

/Case này chỉ cần đem xe về rồi để gara họ tự bùa là khoẻ nhất. Tuy nhiên mình cũng ko khuyến khích mọi người trục lợi bảo hiểm. Giữa 1 thằng trọc đầu (thằng xe máy đụng) và thằng có tóc (bảo hiểm) thì chỉ có nắm đầu đc bảo hiểm thôi. Còn tự bỏ tiền túi sửa thì thánh thánh nhân cmnr.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Bảo hiểm vật chất chỉ đền nếu do lỗi của người điều khiển chiếc xe có tham gia bảo hiểm vật chất đó (kèm điều khoản loại trừ). Trường hợp chế tài này thế nào có thể giở hợp đồng ra mà xem. Phần lớn người mua bảo hiểm chả bao giờ đọc hợp đồng hoặc do bên cung cấp bảo hiểm ko đưa. Nếu bảo hiểm hành xử trái hợp đồng thì tổng hợp bằng chứng rồi khiếu nại hội NTD này nọ hoặc tiến hành thủ tục khởi kiện dân sự ra toà. Nếu bảo hiểm hành xử đúng hợp đồng thì chủ xe ráng ngậm bồ hòn để khôn hơn cho lần sau.

/Case này chỉ cần đem xe về rồi để gara họ tụ bùa là khoẻ nhất. Tuy nhiên mình cũng ko khuyến khích mọi người trục lợi bảo hiểm. Giữa 1 thằng trọc đầu (thằng xe máy đụng) và thằng có tóc (bảo hiểm) thì chỉ có nắm đầu đc bảo hiểm thôi. Còn tự bỏ tiền túi sửa thì thánh thánh nhân cmnr.
Không phải trục lợi anh, điều khoản bảo hiểm có luôn trường hợp xui rủi tai nạn nhưng người gây tai nạn bỏ trốn, thì mình vẫn được bồi thường. Hợp đồng của em có khoản đó mà .

• Like
Reactions: futureneodo
Hạng D
26/6/08
1.943
1.346
113
minhphuongoto.com
Bảo hiểm làm ăn bố láo.

Vote cho bạn bác làm tới nơi tới chốn để các bác tài khác không bị trường hợp tương tự.
Bạn của bác có thể chia sẻ thông tin về vụ việc trên facebook, các nhóm cộng đồng về xe hơi lớn để nhiều người cùng biết.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175

/Case này chỉ cần đem xe về rồi để gara họ tự bùa là khoẻ nhất. Tuy nhiên mình cũng ko khuyến khích mọi người trục lợi bảo hiểm. Giữa 1 thằng trọc đầu (thằng xe máy đụng) và thằng có tóc (bảo hiểm) thì chỉ có nắm đầu đc bảo hiểm thôi. Còn tự bỏ tiền túi sửa thì thánh thánh nhân cmnr.
Mà đúng là em chưa đọc hợp đồng anh kia, chứ hợp đồng của em có. Em nghĩ bọn nó cũng có cái đó nên lúc đầu mới ok 10 triệu miễn thường 3 triệu

Hạng F
13/9/07
7.049
48.471
113
Không phải trục lợi anh, điều khoản bảo hiểm có luôn trường hợp xui rủi tai nạn nhưng người gây tai nạn bỏ trốn, thì mình vẫn được bồi thường. Hợp đồng của em có khoản đó mà .
Bỏ trốn thì cần phải có biên bản hiện trường của công an để loại trừ khả năng trục lợi. Đơn giản vậy đó. Đa số mọi người dùng bảo hiểm để đồng sơn lặt vặt 5-10 triệu đổ lại nên quen kiểu bảo hiểm nó xuề xoà cho qua. Thử lên vài chục hay hơn trăm xem nó bắt chẹt, chế tài thế nào

• Like
Reactions: nta139
Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Bỏ trốn thì cần phải có biên bản hiện trường của công an để loại trừ khả năng trục lợi. Đơn giản vậy đó. Đa số mọi người dùng bảo hiểm để đồng sơn lặt vặt 5-10 triệu đổ lại nên quen kiểu bảo hiểm nó xuề xoà cho qua. Thử lên vài chục hay hơn trăm xem nó bắt chẹt, chế tài thế nào
nói chung ông đó hơi dỡ cái chuyện đó, nếu gọi em ngay lúc đó thì em tư vấn là kêu bảo hiểm gọi cho công an rồi. cái này tuy số tiền không lớn mà bọn nó còn muốn quịt nữa thì thua.

Hạng B1
27/3/15
69
62
18
48
Ho Chi Minh City, Vietnam
Em dùng Hùng Vương thấy ổn mà, năm vừa rồi làm 2 lần thuận buồm xuôi gió, mang xe vào garage, nhân viên lo hết thủ tục với bảo hiểm, đến ngày nhận xe về, không mất đồng nào cả. Chắc vụ này nhiều tiền quá.

Hạng B2
1/12/14
216
100
43
37
Nếu mình là ng gây tai nạn cho xe máy. Thì bh sẻ sử lý bồi thường như thế nào ạ? Trường hợp xe máy và xe mình đều thiệt hại. Cám ơn.

Hạng F
1/6/15
5.555
28.531
113
Giữ lại là sao ta, cho dù người ta gây tai nạn nhưng bị thương thì phải cho người ta đi cấp cứu chứ?