Hạng B1
12/9/19
85
51
18
32
Chào các anh,
Lại là em vẫn trong công cuộc thu nhặt kiến thức cho lần đầu xây nhà. Hiện tại vấn đề móng cọc đã xong, em lại phát sinh thêm 1 vấn đề cần sự tư vấn của các anh. Em đang muốn đưa toalet tầng trệt xuống tầng hầm (bán hầm đào sâu khoảng 1.5m) nhằm tối ưu diện tích tầng trệt. Nhưng hiện tại chủ thầu lại bảo vấn đề xử lý nước khó vì phải bơm nước thoát ra ngoài do cao độ tầng hầm thấp hơn hệ thống thoát nước bên ngoài. Em không biết có phải vấn đề xử lý nước khó khăn đến như vậy ko ạ?

• Like
Reactions: duylong676
21/5/18
1
15
3
40
Đơn vị thi công trao đổi như vậy là do hệ thống hầm tự hoại của bạn đang đặt nổi trên sàn tầng hầm, bạn có thể yêu cầu họ cho âm hầm tự hoại xuống, sử dụng kèo theo máy bơm để đẩy nước thải ra ngoài. Phương án này thì xử lý cần thận.

Tập Lái
27/2/12
13
8
3
tp.HCM
Đơn vị thi công trao đổi như vậy là do hệ thống hầm tự hoại của bạn đang đặt nổi trên sàn tầng hầm, bạn có thể yêu cầu họ cho âm hầm tự hoại xuống, sử dụng kèo theo máy bơm để đẩy nước thải ra ngoài. Phương án này thì xử lý cần thận.

xây âm hầm tự hoại xuống sàn tầng hầm, chết cười với bác này mất. bô lô ba la kiểu này chết bác chủ nhà mất thôi.
@ Mason Hoang thầu nói đúng đó bác, xưa nhà e cũng tìm hiểu khá kỹ vụ này, tính toán so đo đủ các kiểu.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Mason Hoang
21/5/18
1
15
3
40
xây âm hầm tự hoại xuống sàn tầng hầm, chết cười với bác này mất. bô lô ba la kiểu này chết bác chủ nhà mất thôi.
@ Mason Hoang thầu nói đúng đó bác, xưa nhà e cũng tìm hiểu khá kỹ vụ này, tính toán so đo đủ các kiểu.
Anh chắc không phải dân xây dựng, phương án đưa hầm tự hoại xuống bằng cos tầng hầm hoặc bán hầm đều có thể được nha Bác, nhưng sẽ phải xử lý rất cực, mình đã có luu ý việc xử lý cẩn thận.

• Like
Tập Lái
27/2/12
13
8
3
tp.HCM
Anh chắc không phải dân xây dựng, phương án đưa hầm tự hoại xuống bằng cos tầng hầm hoặc bán hầm đều có thể được nha Bác, nhưng sẽ phải xử lý rất cực, mình đã có luu ý việc xử lý cẩn thận.
tay mơ, trả lời thật lòng nếu nhà chú thì chú có làm thế không? chú trả lời không thật thì chú đi làm con ch, vậy mà cũng tỏ ra nguy hiểm

• Like
Tập Lái
17/11/13
22
252
48
www.xaydungphuongdong.vn
Giải pháp bên mình hay sử dụng đây, bác xem có làm được ko:
Làm riêng 1 hầm tự hoại (HTH) cho WC này, từ đó đi ống riêng ra hố ga phụ bên ngoài. Hố ga này chọn vị trí sau này có thể bảo trì/ thay thế máy bơm dễ dàng. Rồi từ đó bơm ra cống chung khu vực. Việc làm HTH này thật ra ko tốn kém nhiều, vì nó nhỏ và có thể lợi dụng các thành dầm, móng làm vách HTH.
Việc làm HTH riêng có nhiều lợi ích. Ví dụ như trường hợp HTH này bị tắc hay đầy thì cũng ko ảnh hưởng hệ thống chung.

• Like
Tập Lái
27/2/12
13
8
3
tp.HCM
Giải pháp bên mình hay sử dụng đây, bác xem có làm được ko:
Làm riêng 1 hầm tự hoại (HTH) cho WC này, từ đó đi ống riêng ra hố ga phụ bên ngoài. Hố ga này chọn vị trí sau này có thể bảo trì/ thay thế máy bơm dễ dàng. Rồi từ đó bơm ra cống chung khu vực. Việc làm HTH này thật ra ko tốn kém nhiều, vì nó nhỏ và có thể lợi dụng các thành dầm, móng làm vách HTH.
Việc làm HTH riêng có nhiều lợi ích. Ví dụ như trường hợp HTH này bị tắc hay đầy thì cũng ko ảnh hưởng hệ thống chung.
Địa chỉ công trình đi bác, đừng nói suôn nhé, tội chủ nhà người ta tin thật sau này sống dỡ chết dỡ

• Like
Hạng B1
12/9/19
85
51
18
32
Địa chỉ công trình đi bác, đừng nói suôn nhé, tội chủ nhà người ta tin thật sau này sống dỡ chết dỡ
Mong bác chia sẻ thêm vị trí đặt cái bể tự hoại giúp em như thế nào tối ưu nhất ạ. Hỏi sơ thì hình như muốn để bể tự hoại tại tầng hầm thật :(

Hạng B2
24/2/18
216
2.568
98
45
Nhà bán hầm, gần tự hoại ngay vị trí cầu thang vào nhà,còn ko thì cũng phải cao hơn cos thoát nước thanh phố, để nước tự thoát, làm sau dưới, bơm lên ko được, lỡ bơm chết nó trào ra thì tha hồ thưởng thức

• Like