Tập Lái
18/4/12
40
13
8
Em tính nâng cấp nhẹ âm thanh cho xe BMW f10 gồm: thêm 2 loa tép góc A (chỗ miếng nhựa bị BMW cắt mất option khi về VN) và loa center. Nhờ các cụ tư vấn giúp thay 2 loa này ạ. Tìm mãi trên mạng ko có clip hay hình ảnh nào hướng dẫn. Thank các bác

p/s: em ở quê nên ko dám giao xe cho thợ cỏ làm. Phiền các bác chỉ giáo, em tự mò mà an toàn, cẩn thận hơn ạ

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Em tính nâng cấp nhẹ âm thanh cho xe BMW f10 gồm: thêm 2 loa tép góc A (chỗ miếng nhựa bị BMW cắt mất option khi về VN) và loa center. Nhờ các cụ tư vấn giúp thay 2 loa này ạ. Tìm mãi trên mạng ko có clip hay hình ảnh nào hướng dẫn. Thank các bác

p/s: em ở quê nên ko dám giao xe cho thợ cỏ làm. Phiền các bác chỉ giáo, em tự mò mà an toàn, cẩn thận hơn ạ
Hai loa tép góc A gọi là tweeter, nếu đã mua loa này và muốn gắn dễ và như zin thì nên mua thêm 2 loa trung (mid) dưới tappi loại harman kardon của xe luôn cho nó có đủ 2 lỗ cắm, 1 cái lỗ ghim zắc cho loa tweeter, 1 cho zắc zin như hình dưới, nó cũng giúp cải thiện tiếng hay hơn chút và bạn có thể tự tháo ra và gắn, hoàn toàn plug and play, rất đơn giản nha, chỉ cần tháo cái chén nhựa chỗ giật cửa ra để tháo 1 con ốc bắt là có thể kéo nguyên tapi ra ngoài. Tới lúc đó làm kg được mình chỉ cho.
Upgrade loa tép cánh và center cho bmw f10

Còn loa center thôi bỏ qua nha! Kg có chỗ đấu dây, mà có đấu vào các loa còn lại nó sẽ phá âm hình

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
18/4/12
40
13
8
Hai loa tép góc A gọi là tweeter, nếu đã mua loa này và muốn gắn dễ và như zin thì nên mua thêm 2 loa trung (mid) dưới tappi loại harman kardon của xe luôn cho nó có đủ 2 lỗ cắm, 1 cái lỗ ghim zắc cho loa tweeter, 1 cho zắc zin như hình dưới, nó cũng giúp cải thiện tiếng hay hơn chút và bạn có thể tự tháo ra và gắn, hoàn toàn plug and play, rất đơn giản nha, chỉ cần tháo cái chén nhựa chỗ giật cửa ra để tháo 1 con ốc bắt là có thể kéo nguyên tapi ra ngoài. Tới lúc đó làm kg được mình chỉ cho.
View attachment 1948264

Còn loa center thôi bỏ qua nha! Kg có chỗ đấu dây, mà có đấu vào các loa còn lại nó sẽ phá âm hình

mình thấy khoai tây nó gắn thêm loa center dễ và có sẵn dây chờ mà, chỉ có tweeter là phức tạp vì ko biết có tháo tapi hay ko. Tìm mãi ko thấy hướng dẫn. Còn vụ phá âm em ko rõ lắm, nhờ bác chỉ giáo thêm ạ. Thanks

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
1. Tụi Tây nó gắn loa center khi mà xe nó đã có opt và upgrade thôi, xe mình đã có center zin chưa? Nếu kg có thì cũng kg có dây gắn đâu và cả miếng màn che cũng là loại kg phải màn che loa - nó là miếng nhựa kín. Cứ bẩy nó lên xem thử bên dưới có loa kg nha, nếu có thì thay được.
2. Tweeter rất đơn giản, nhưng luôn dây xuống dưới phải tháo tapi. Kg có chỗ cắm ngay đó đâu, zin nó thiết kế cắm vào loa mid như hình mình đưa phía trên.
Vì quá đơn giản nên chả ai làm hướng dẫn. Cứ làm thử đi