Hạng B2
7/2/12
431
154
43
Tháng 9, khi sắc thu lan toả mọi miền đất Mỹ, là lúc em xếp gọn hành lý, xách ba lô lên đường (nhưng ko phải với chi phí 700$) để tới NYC xem trận bán kết giải tennnis US OPEN 2013, một thoáng bình yên ở Washington DC, thuê xe Infiniti tự lái của Hertz từ Nam Cali tới Las Vegas, ngắm vẻ kỳ vĩ của đập thuỷ điện Hoover Dam và đi tour helicopter để chiêm ngưỡng vẻ đẹp có 1 không 2 tại Grand Canyon.

Thưa các Bác, chuyến đi khá dài, em xin phép đưa theo từng phần ạ. Em xin mào đầu bằng mấy tấm hình em ghi lại được trong chuyến đi.

1. NYC - Bán kết US OPEN 2013

2. Một thoáng DC

3. Thuê xe Infiniti G37 của Hertz từ LA tới LAX

4. Chiêm ngưỡng Hoover Dam và Grand Canyon, trên dòng sông huyền thoại Colorado

5. Các chủ đề khác trong trip

Hạng B2
7/2/12
431
154
43
Vì em có thư mời qua làm việc trong chương trình kỷ niệm 80 năm thành lập của Nissan Motor có tên là Nissan360 nên việc xin Visa rất thuận lợi. Nhớ lại hôm phỏng vấn, bác ở đại sứ chỉ thấy hỏi: Lần đi gần đây nhất là Nhật và Úc ah. Ok, cộp dấu, ra nộp tiền CPN rồi chờ vài hôm nhận Visa. Oh, yeah.

Sau khi ngâm cứu thì em quyết định chọn Korean (transit ở Incheon tới Newyork), quả thật, tuyệt vời. Bay A380, êm như RR trên phố, tiếp viên thì xinh đẹp (toàn thấy phẫu thuật hết), phục vụ nhiệt tình, chả thấy lúc nào nghỉ cả, đồ ăn thì ngon, cổng sạc điện thoại, máy tính, phim mới nhất, đủ thể loại...

Và đây là cái màn hình báo 14 tiếng ngồi trên máy bay, cửa sổ to đùng của A380 lúc gần đến NYC...

Cổng sạc điện thoại ở khắp nơi sbay Incheon

Cổng sạc USB cho điện thoại, sạc máy tính ở dưới chân ghế

Lúc chuẩn bị hạ cánh xuống sân bay quốc tế John F. Kennedy

Ngồi A380 em thấy thoáng và êm lắm lắm...

Hạng B2
7/2/12
431
154
43
Sau khi làm thủ tục nhập cảnh xong, chúng em bắt tàu điện để về ks tại Manhattan. Ôi, cái thứ tàu điện ở đây còn thua cả ở Thái chứ chưa nói gì đến Tokyo... Thông báo điểm tới toàn bằng "Cơm" bởi cái giọng the thé của bạn lái tàu, mà lại còn thông báo nhầm nữa chứ, làm xíu nữa bọn em xuống nhầm...

Và rồi thì cũng đến cái hotel American Inn ở 69 West 38 Street, NY. Gọi là KS cho nó oai, chứ thực tế đó là kiểu nhà nghỉ, của các bạn Ấn. Mỗi đêm bọn em phải trả 180$ cho cái phòng 8m2, ko có restroom, bathroom trong phòng, ko có phích đun nước nóng... Được cái tivi to tướng 14 inch, cái cầu thang vừa 2 người né nhau, thang máy kẽo kẹt phải đến 50 cái sinh nhật rồi chứ chả chơi. Nhưng mà được cái, hotel này ngay gần Fitfth Avenue, Times Square, Wall Street, Financial center, Hudson River... nên em toàn đi bộ đi chơi. tóm lại, nó trung tâm như cái Hàng Ngang, Hàng Đào nhà mình....

Tóm lại, em đến NYC và thấy mì tôm hàng sáng ngon hơn phở Thìn HN, nước lọc ngon hơn Beer, bởi em mua nước toàn 3$/chai nửa lít, sau thấy tiếc, toàn tu vòi, hè hè, nước vòi ngon, an toàn. Thế là ngon...

• Like
Reactions: Cai Bang Nha Giau
Hạng B2
7/2/12
431
154
43
Sau 14h bay, tới ks, em cất đồ, rửa mặt và đi bộ tới Newyork habor để đi ngắm Manhattan, khu sầm uất nhất, đắt nhất, xa xỉ nhất TG,... từ phía Hudsonriver

Khi đi bộ, đập vào mắt em là taxi vàng, nét đặc trưng nhất của NY...

... rồi đến các dòng cơ bắp, to tổ chảng...

Gặp mấy chú Dogde Ram, Cadillac Escalade ESV rồi quay sang nhìn mấy chú Q7, X5, GL thấy bé quá...

Khu Manhattan có thiết kế kiểu bàn cờ, đường phố đánh theo số thứ tự tăng or giảm dần và theo 4 hướng nên việc tìm đường, tìm hướng rất dễ dàng

Em thấy cũng khá yên bình, ko bạo lực như các phim hành động của Mỹ thường xem

Em định rẽ vào take away mua ly cafe, cơ mà thấy dân tình xếp hàng nên đành nhịn, về nhà dùng G7 vậy...

Hạng B2
7/2/12
431
154
43
Khi đi qua Times Square, em thấy nhốn nháo
toàn người dơi, người nhện, người rừng... rủ rê trẻ con chụp hình dịch vụ 3, 4, 5$ gì đó. Em ko khoái, nên cũng sớm lượn ra Habor cho nó thoải mái...

Một góc phố rất NYC

Và tối sẽ đi cái nầy

• Like
Reactions: HangXanh2006
Hạng B2
7/2/12
431
154
43
Đến lúc mỏi chân thì chạm được đến NY Harbor, thoáng đãng, thoải mái...

Rồi đập vào mắt là chiếc tàu sân bay, ko biết ngày xưa nó có mang đi nện mình ko, giờ thì nằm im bán tour du lịch...

• Like
Hạng B2
7/2/12
431
154
43
Một khi đã đến NYC, ko nên bỏ qua các tour kiểu hop-on, hop-off, là loại hình tour có nhiều stop, mỗi stop là các điểm du lịch, khách lên xuống thoải mái, các shutter bus hoặc water taxi cứ chạy vòng vòng theo lịch, khách chơi, ăn, ngắm... lên lên, xuống xuống từ 9h sáng đến 6h tối... Em chọn water taxi với giá 50$ đặt từ trước để ngắm vẻ đẹp của Manhattan từ phí Hudson River, tour này được khách chọn đi đông lắm... Có cả tour helicopter giá từ 129$ trở lên, em hẹn lần sau vậy...

Vẻ đẹp của Manhattan từ phí Hudson River

Tiếp Manhattan

Đây là 1 stop em xuống, chỗ này ghi công các chiến binh hy sinh ở các chiến trường...

Tour helicopter đây ạ

Cầu Brooklyn nhìn từ dòng Hudson

Gặp quả Tàu này, em cứ ngỡ là Titanic...
Và đây, NỮ THẦN TỰ DO...​

Chọn 1 stop ngay gần cầu Brooklyn, bọn em phi lên cầu. Gió lồng lộng, cây cầu nhuộm một màu vàng huyền thoại... Các bạn ấy tài thật, phía dưới các xe chạy rầm rập, ở làn lưng chừng giữa, thực khách tha hồ thưởng ngoạn, kín cả lối đi...

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/2/12
431
154
43
Du ngoạn trên sông xong, chúng em tảo bộ ra phố Wall.

Phố Wall (tiếng Anh: Wall Street) là một tuyến phố ở hạ Manhattan, thành phố New York, tiểu bang New York, Hoa Kỳ. Tuyến phố này chạy từ Broadway đến South Street bên sông East, qua trung tâm lịch sử Financial District. Wall Street là nơi đóng trụ sở của Sở giao dịch chứng khoán New York; qua thời gian, thuật ngữ Wall Street đã trở thành tên của khu phố xung quanh nó.Wall Street cũng là cách nói tắt để đề cập đến các tầm quan trọng tài chính có ảnh hưởng của ngành tài chính Mỹ, tập trung ở khu vực thành phố New York. (nguồn: Wiki)

Trước khi đi sờ rái trâu, em xin đưa vài tấm hình này trước ạ... Quả là mỏi cổ và chóng mặt vì độ cao...

• Like
Hạng D
15/7/10
1.196
740
113
Sài Gòn
Hứa hẹn một phóng sự rất hay và hấp dẫn đây...
Cám ơn bác chủ, e hóng !