Hạng C
21/9/05
852
118
43
mountain valley
Hôm qua ghé đại lý Honda mua giúp cho chú em chiếc Future Neo, em nghe mấy sales bán hàng khuyên nên mua thắng đĩa vì khoảng chùi (lết) của xe (7m) chỉ bằng 1/2 so với thắng đùm (15-20m) nếu đi với v.tốc 50-60km. Do vậy mua xe thắng đĩa độ an toàn sẽ cao hơn.

Tuy nhiên em lại thấy ưu điểm của thắng đùm là đi trời mưa đường khó trượt bánh xe hơn thắng đĩa khi phải thắng gấp. Thực tế là hồi trước em chạy Viva phanh cơ chẳng bao giờ bị sao cả, trong khi hai ông bạn chạy Viva thắng đĩa bị đo đường mấy lần, phải bán xe mua xe khác.

Giá phanh đĩa hơn phanh đùm là 1.1t, nhưng nhìn ngầu hơn thắng đùm. Vậy các bác khuyên em nên mua xe thắng gì?

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
RE: ưu nhược điểm của thắng đùm vs thắng đĩa.

phân tích kỹ thuật thì em không rành, nhưng thực tế thì em đi xe thắng đĩa chưa bao giờ có cảm giác bị mất khả năng kiểm soát
bác cứ thấy mấy xe ô tô đắt tiền (BMW, Lexus...) dùng thắng đĩa cho cả trước và sau thì biết rồi đấy
và quả là nhìn nó cũng ngầu hơn thật
theo em nếu bác không phải lăn tăn về 1.1tr thì nên lấy thắng đĩa [8D]

4WD
Hạng C
20/3/05
718
3
18
53
Vietnam

Phanh đĩa xe máy hay bị té khi thắng gấp là do không có ...ABS :D. Thường phanh đĩa rất ăn nên khi thắng gấp hoảng quá bóp chặt luôn, xe bị trượt nên dễ té hơn. Còn lúc bình thường lực tay bóp vừa phải thì chẳng có vấn đề gì.

Hạng B1
27/4/07
50
0
0

Nếu bác tính mua xe chỉ một mình đi thôi thì mua thắng đĩa sẽ an toàn hơn. Còn không thì mua thắng đùm thôi, cho mượn thì cong vênh sướt xát là ít không thì sứt đầu mẻ trán đấy.
Thắng đĩa chỉ an toàn với người đã quen xe và biết dùng thắng đĩa, ngoài ra người đó còn phải bình tĩnh xử lý tình huống nữa. Bác cứ tính kĩ đi, bác cũng có thể chỉnh cho phanh đĩa không ăn lắm cũng được mà, cứ mang ra thợ nó chỉnh cho.:D

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Nhớ hồi Su viva thắng đĩa mới ra em có mua 1 chiếc, thằng em em mượn đi, lúc về thấy mặt mày trầy trụa, xe thì bể bửng trầy sướt tùm lum. Em hỏi bị tông xe hả? nó nói em thử cái phanh đĩa của anh nên mới bị vầy :(. Thật ra phanh đĩa đi rất an toàn với điều kiện bóp phanh nhẹ nhàng, có thể dùng 1 ngón cũng được. Đang chạy nhanh mà bóp kịch một phát cứng ngắc thì xe nhổng đít quăng bác ra trước liền :D

Hạng B1
27/4/07
50
0
0

Nhớ lại ngày trước cái hồi còn phổ thông, thằng bạn có con Best tàu có phanh đĩa, Đợt đó là oai nhứt trườn rùi, nghe nó nói là "dúi-rê" sướng lắm, nghe hổng hiểu nó bảo là "đang đi thẳng, phanh trước thật mạnh thì thấy liền, ngoài ra thì đĩa ở bên trái thì tay lái có xu hướng nghẹo về bên trái cho nên phải giữ chặt tay phải..." nghe hay hay thử một phát kể ra thì 2 giây đầu cũng sướng thật sau đó là đi luôn nửa cái răng nanh bên phải, số là em chơi ngay vào cái chỗ nó có ít đá dăm và cát ~~~> tèo téo teo đi luôn, đúng là một thời nghịch dại. đến bây giờ vẫn hơi hốt phanh đĩa.

Hạng B2
4/12/06
239
0
16
Đồi thông hai mộ

Trích đoạn: nslinh

Hôm qua ghé đại lý Honda mua giúp cho chú em chiếc Future Neo, em nghe mấy sales bán hàng khuyên nên mua thắng đĩa vì khoảng chùi (lết) của xe (7m) chỉ bằng 1/2 so với thắng đùm (15-20m) nếu đi với v.tốc 50-60km. Do vậy mua xe thắng đĩa độ an toàn sẽ cao hơn.

Tuy nhiên em lại thấy ưu điểm của thắng đùm là đi trời mưa đường khó trượt bánh xe hơn thắng đĩa khi phải thắng gấp. Thực tế là hồi trước em chạy Viva phanh cơ chẳng bao giờ bị sao cả, trong khi hai ông bạn chạy Viva thắng đĩa bị đo đường mấy lần, phải bán xe mua xe khác.

Giá phanh đĩa hơn phanh đùm là 1.1t, nhưng nhìn ngầu hơn thắng đùm. Vậy các bác khuyên em nên mua xe thắng gì?
:)thê em thấy nhà mà có nử thường xuyên sử dụng xe thì ko nên mua thắng dĩa làm zì rất dễ té nhất là khi qua cua thắng gấp póp cứng ngắt như thắng đùm là ôi thôi.
Nam giới thì chạy wen là ghiền thắng dĩa lun.Kinh nghiêm của em là cần thắng nếu mà mình chủ động được tốc độ thì nhấp mồi 2 cái ăn từ từ.Còn nếu tình huống gấp quá thì mới póp mạnh kết hợp cả 2 thắng.Em chạy Wave 60km/h nhồi 3 phát đứng cứng ngất lết pánh tí nhưng đừng chở ai chứ ko thì thăng thiên lun[8|]Qua cua em hiếm khi thắng trước nhìu lúc đi mậm thắng pị zơ thấy nó ăn sơ sơ lắm lúc ăn hổn là làm cái rầm.
Nói chung em thấy thắng dĩa an toàn nhưng cần cẩn thận

Hạng C
21/9/05
852
118
43
mountain valley

Trích đoạn: PRUVU

:)thê em thấy nhà mà có nử thường xuyên sử dụng xe thì ko nên mua thắng dĩa làm zì rất dễ té nhất là khi qua cua thắng gấp póp cứng ngắt như thắng đùm là ôi thôi.
Nam giới thì chạy wen là ghiền thắng dĩa lun.Kinh nghiêm của em là cần thắng nếu mà mình chủ động được tốc độ thì nhấp mồi 2 cái ăn từ từ.Còn nếu tình huống gấp quá thì mới póp mạnh kết hợp cả 2 thắng.Em chạy Wave 60km/h nhồi 3 phát đứng cứng ngất lết pánh tí nhưng đừng chở ai chứ ko thì thăng thiên lun[8|]Qua cua em hiếm khi thắng trước nhìu lúc đi mậm thắng pị zơ thấy nó ăn sơ sơ lắm lúc ăn hổn là làm cái rầm.
Nói chung em thấy thắng dĩa an toàn nhưng cần cẩn thận

he he, cái vụ này hay đó. Nhưng những lúc gặp tinh huống bất ngờ, như có chú nào rẻ trái ngay đầu xe, lúc ấy phản xạ tức thời trong 1/10 giây là bóp mạnh thắng trước, đâu còn kịp nhớ tới việc nhấp mồi vài cái. Em chạy Wave S100 chở vợ cả chạy 40km, bóp nhẹ thắng dĩa một cái chúi nhủi tới trước cả hai. Công nhận thắng đĩa ngon thiệt. Nhưng đi trời mưa đường trơn thắng kiểu này chắc xe đường xe, tui đường tui quá.

Hạng F
5/3/05
8.717
71.644
113
đây

em ủng hộ phanh đỉa, xe nào mà không có dĩa là em.. hơi hãi khi chạy :D, nhân tiện em nhận xét là hầu như xe 2 bánh mà phanh trên 2 tay (như xe tay ga) thì thường có cảm giác tự tin và dễ điều khiển hơn kiểu "1 chân 1 tay", vậy có bác nào biết làm sao chế 1 chân lên 1 tay trái còn lại cho xe Dream, Su, Ya không? Làm ở đâu? như thế nào? nếu khả thi em làm sẽ chuột bạch ạ

Hạng B2
5/11/05
202
37
28
40

Em ủng hộ thắng đĩa, cả thời sinh viên em gắn bó với con Viva 2 đĩa rồi nên thấy nó là No1.An toàn lắm, tất nhiên tuỳ theo người dùng bác ạ.