O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48
Balan
Trong chuyến đi ta-ba-lô châu Âu vừa rồi, tôi và bác sỹ Automatic may mắn được 2 bác Der và Mina đưa sang Ba lan thăm bác Tomyle, nên có chụp mấy tấm hình ở chợ Trung tâm thương mại cua người châu Á tại Ba lan, trong đó bác Tomyle là 1...phần to của chợ này:D.TT này nằm ở ngoại ô Warsava (nghe bác Tô mỳ bảo thế)

Nha thuốc Tay của người Việt.

Mấy AE chuẩn bị đi chợ để...ngắm:D

Vừa uống rượu ở bar HN, nên tôi và bs bị say, lật nghiêng roài

Thấy Quốc kỳ ở 1 TT thương mại lớn nơi xứ người là oai rồi
oài
Bên ngoài của 1 trong rất nhiều block của TT thương mại này.

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48
Với chỉ hơn 20,000 người Việt sống tại đất nước này, mà chiếm đến trên 30% quy mô của Trung tâm này(con số của 1 người trong chợ cho biết), thật khâm phục bản lĩnh, tài năng cũng như sự chịu thương chịu khó của đồng bào mình nơi quê hương của Cố Giáo Hoàng J.P II và của thiên tài âm nhạc So-panh.

Vẻ bề thế bên ngoài trung tâm.

Cũng như "bản sắc" của người Việt bên trong, đi mô rồi cũng rứa...kg thay đổi.:D
Bài này là vì nhớ bác Tomyle cũng như sự đón tiếp chu đáo của vợ chồng nhà bác ấy nên mới đăng cho đỡ nhớ, chứ đi như cưỡi ngựa xem hoa lại lười đọc, nên thông tin chả có gì.Nếu bác Tomyle thích thì xin bổ sung giúp các thông tin nới mà bác đang ôm...nồi gạo ngời đó, cho thêm phần chính xác, đầy đủ nhé

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48
Berlin
Nước Đức rộng lớn là nơi mà khoảng trên dưới 110,000 người Việt đang sinh sống, rất đông trong số đó tập trung ở thủ đô Berlin, và chợ Đồng Xuân Berlin là nơi mà AE ta-ba-lô phải mò đến thôi.

Bác sỹ :Anh làm gì mà trợn mắt lên ghê thế?:cool:
Cận : Mịa AE mình đã banh xác bên nhà mấy mùa, trốm qua đây còn gặp "Cá độ bóng đá" là thế nào?:p

Bác MINA : Sớm nay không biết có chiến hữu nào của tao "Cáo Phó" ở đây chưa?

"Bản sắc" người Việt ở Đức hơn hẳn Balan:D

Hạng B2
21/6/05
293
7
18
56
em thích mấy cái phóng sự thực tế sống động này, tiếp đi bác cận ...

Hạng C
20/3/08
860
4
18
bác Tomyle là bác nào ,đó giờ thấy tiếng chứ chưa thấy hình .:D

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Hơ, bác Cận đưa cả lên đây à :). Hôm các bác qua, em có chỗ nào ko chu đáo hay nói năng vạ miệng thì các bác bỏ qua nhé. Em bên này ít người để thoải mái trút nhời như hôm có các bác, vui quá nên có khi phát biểu lung tung.
Giá mà các bác ở đến hết ngày hôm sau thì em có nguyên ngày đưa các bác đi thăm thú thêm nhiều chỗ thú vị.
Nơi bác canthi chụp là trung tâm bán buôn của Balan, trong này có đủ thứ từ đồ may mặc, giày dép, đồ linh tinh xuất xứ chủ yếu từ TQ, một phần từ VN và Ấn độ. Dăm năm trước đây người Việt tại Balan chủ yếu tập trung ở sân vận động "10 năm" ngay bờ sông Wisła, gần đây SVĐ bị trưng thu để sửa chữa đón Euro 2012 nến tất cả dạy về đây.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Sẵn em ké bác Cận luôn, thớt này sẽ thành chủ đề "Đông Âu trong mắt OSer"....
CHỉ kịp nghỉ ngơi 1 đêm ngay sau khi từ FF am Main bay về Berlin và hội ngộ Á - Âu....
Vài hình ảnh chợ người Việt ở Đông Âu.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Sớm hôm sau, với sự tổ chức thần tốc nhưng cực kỳ chu đáo của bác Mìn, 4 anh em chúng em lên đường qua Ba Lan để thăm bà con và bác Tommy Le, 1 đại cao thủ có số má trong Box 888 của OS ....
1 đọan Autobahn, vừa là biểu tượng vừa là niềm tự hào của con người và đất nước Đức:

Mìn Ka : đọan này anh phải chạy chậm vì đang ĐT đánh hàng về VN::cool:

Biên giới Ba Lan đã ở trước mặt, chỉ như 1 trạm thu phí thường thấy ở VN, cũng cần nói thêm là việc thu phí giao thông là không hề có trên đất Đức, nơi mà giao thông ngon lành tới mức "chạy được nhiu thì chạy"....

Kận Ka rạng rỡ ra mặt khi vừa chi 50 Cent (13k VNĐ) để "đánh dấu" sự có mặt của mình trên đất Ba Lan...

Mìn Ka : Mer "bốn con chín" có được là nhờ cái này nè.....

Em và Kận Ka : anh em mình gặm đỡ bánh mì của lão Mìn cái, qua tới Warsava mình giao hàng chục con xe này xong thì tha hồ mà ăn chơi nhảy múa.....

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Trời vừa tắt nắng thì đòan chúng em cũng vừa được diện kiến bác Tôm Mỳ, bác í ỏn ẻn "các bác cứ post hình em lên và nhớ chú thích là em còn single và đang cô đơn lắm nhé"

Ác nỗi, ai đó nghe được và bắt em phải post hình này lên với lý do " Lão ấy sắp về VN chơi mấy tháng cơ, anh giúp em với, kẻo lão ấy lại ti toe thì khổ". Vì nồi lẩu thơm phức ở trời Âu lạnh 0 độ, đành phải thất tín với bạn hiền vậy :

Sau chầu no say tại tư gia bác Tôm Mỳ, bác ấy vẫn vô tư hí hửng (nào đâu biết đã bị chiến hữu "bán đứng") dắt bọn em đi tham quan thành cổ Warsava, một trong những di tích lịch sử còn hiện hữu rất nguyên vẹn và hòan hảo. Bọn em đứng trên chiếc cầu "độc đạo" nối vào phía trong thành, tưởng tượng đến các phim chiến đấu đầy giáp trụ ngày xưa như Michel dũng cảm, Ivanho hay vị Risa Sư Tử Tâm, khi có chiến sự, chắc cây cầu sẽ được rút lên để ngăn cách sự tấn công và xâm nhập của quân địch:

Phía trong thành, 1 quảng trường như thường thấy ở các trung tâm ở châu Âu :

1 nhóm Thanh thiếu niên đã chếnh chóang hơi men, nhưng thay vì quậy phá như ta nghĩ thì họ rất vui vẻ và hòa bình khi đề nghị được chụp hình chung để chúng em có những hình ảnh và kỷ niệm đẹp và đất nước và con người của xứ sở Đông Âu này....