Tập Lái
14/1/17
0
1
0
39
Hôm trước vô tình vào diễn đàn đọc bài chia sẻ của một bác về kinh doanh tự do, tự nhiên thấy chạm vào nhiều nỗi niềm. Hôm nay chiều thứ 7, ngồi pha ly cafe đen không đường, viết đôi dòng tâm sự trải lòng với các bác ạ.

Làm đàn ông ai cũng mong muốn vẫy vùng tự do cho thỏa chí. Xét cho cùng ai cũng chỉ có vài chục năm để sống trên đời, không làm cái gì đó có ý nghĩa cho mình thì có lỗi với bản thân lắm phải không các bác?
Em năm nay 32 tuổi, chưa có xe hơi. Em nghỉ làm công ty từ năm 2011, đến nay cũng 6 năm rồi. Em ra riêng kinh doanh và đã từng thăng trầm khá nhiều. Cái thời "tôi có thể làm được tất cả" hiện nay cũng đã lùi khá xa. Em biết rằng có những thứ mình nên làm và có những thứ tốt nhất hãy để người ta làm. Em rất thích một câu trên FB của doanh nhân Hoàng Khải, xin chia sẻ ở đây kính với các bác chứ không có ý PR cho ông ấy nhé:

"Những người đã từng thất bại, Bạn có thể nhận ra điều ấy trong đôi mắt cuả Họ , sâu lặng hơn và trầm ngâm hơn , đôi mắt của những người hiểu được nỗi đau của thời kỳ kinh tế trượt dốc . Bạn có thể nhận thấy Họ trong cách đối xử với con người , yêu thương hơn và xót xa hơn , bởi Họ yêu thương và xót xa bằng những trải nghiệm đau đớn của chính bản thân mình - HOÀNG KHẢI"

Em có may mắn là có gia đình yêu thương và ủng hộ. Nhưng sự ủng hộ của gia đình đôi khi lại là áp lực với bản thân em khi ra riêng kinh doanh mà chưa đem lại cuộc sống tốt đẹp cho vợ con như mình mong ước khi rời công ty nhiều năm về trước.

Em thấy rằng làm đàn ông, không có cái khổ nào bằng cái khổ bất đắc chí. Thời gian là thứ đã qua không bao giờ lấy lại được. Có sai lầm và đứng dậy biết bao nhiêu lần em cũng chịu, chỉ sợ khi mình đã đủ gọi là thành công rồi thì người thân, nhất là cha mẹ mình, không còn bên cạnh để vui sống với mình. Đó đối với em gọi là bất đắc chí. Em tin rằng không phải chỉ mình em mà đa số các bác OS cũng có đồng quan điểm: Hạnh phúc của anh em mình chính là đem lại được hạnh phúc cho những người thân yêu xung quanh.

Em xin chia sẻ đôi chút về bản thân: Em kinh doanh tỏi đen Khánh Hòa quê em. Đây là một loại thực phẩm em biết rằng rất tốt trong việc chăm sóc sức khỏe. Trải qua nhiều thăng trầm với các dự án trước, giờ em không lao vào làm hùng hục nữa mà suy nghĩ nhiều hơn trước khi bắt tay vào mọi việc. Em chọn sản phẩm vì có lợi thế là ở quê hương, mình thấy có cảm xúc với nó và ý nghĩa thực tiễn mà nó đem lại trong việc chăm sóc sức khỏe cho gia đình. Nếu các bác OS có phải ăn nhậu đãi đằng đối tác nhiều trong các mối quan hệ làm ăn, có thể các bác sẽ quan tâm đến công dụng của tỏi đen quê em đấy. Em xin phép gửi link bài do em tự nghiên cứu viết lại hầu các bác: công dụng của tỏi đen

Thôi, chủ đề chính vẫn là chia sẻ với các bác những cay đắng ngọt bùi trên đường đời. Em hiểu rằng có nhiều bác trong diễn đàn trẻ hơn và thành công nhiều hơn em, và cũng có nhiều bác đang ở đâu đó giữa xuất phát và đích đến như em, nhưng chắc chắn là không ai không có những nỗi niềm của mình. Nếu các bác có muốn chia sẻ, em sẽ lắng nghe hầu các bác ạ.

Kính

• Like
Reactions: HAILUA2LUA