Tập Lái
14/8/17
4
1
3
31
Vấn đề cảnh báo chệch làn đường trên mazda 6 2017

Em vừa lấy xe, nên em cần tư vấn . Vấn đề la em muốn hỏi về cái chức năng cảnh báo len đường trên Mazda6 2017 nó hoạt động ra sao , em mở rồi mà khi em chạy cố tình lấn len nhưng sao vẫn thấy xe không có biểu hiện gì là cảnh báo cả .[pagebreak][/pagebreak]

Có anh chị nào như em hay là nó hoạt động thế nào thì tư vấn giúp. Em CŨng đang hoang mang không biết xe em có bị lỗi không :(

Em cảm ơn ạ

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: dattd
Tập Lái
12/11/15
13
7
3
41
cảnh báo làn đường chỉ nhận diện được khi làn đường nhìn thấy rõ và không bị mờ cảm biến sẽ không nhận diện được bạn nhé. khi lệch làn xe sẽ cảnh bảo bằng cách phát ra âm thanh pụt pụt trên loa cửa xe, lệch trái thì loa trái phát âm thanh ...lệch phải thì ngược lại bạn nhé.

Tập Lái
25/11/16
26
8
3
cảnh báo làn đường chỉ nhận diện được khi làn đường nhìn thấy rõ và không bị mờ cảm biến sẽ không nhận diện được bạn nhé. khi lệch làn xe sẽ cảnh bảo bằng cách phát ra âm thanh pụt pụt trên loa cửa xe, lệch trái thì loa trái phát âm thanh ...lệch phải thì ngược lại bạn nhé.
Và chạy ở tốc độ cao nữa bác :D ... tầm 60, 70 j trở lên nữa, e k để ý kỹ lắm

Hạng B2
20/7/17
145
84
28
31
Cảnh báo chệch làn đường khi tốc độ bạn đạt trên 70km nhé ( nó bắt đầu hoạt động ) , và khi bạn giãm tốc độ xuống dưới 60km thì nó tự tắt . Còn 1 điều lưu ý nữa là nhìu khi đi trong thời tiết xấu như mưa , năng chiếu truc tiếp vào camera trước ( trên bản đồng hồ báo lỗi , có cục đèn pha màu vàng hiện lên ) thì chức năng cảnh báo làn đường với đen pha thông minh bị vô hiệu .
Còn 1 cách để bạn biết lệch làn đường nó có hoạt động hay ko . Bạn chọn vào phím info trên volang , nhìn lên bản đồng hồ đến hình chiếc xe có 2 cái vạch chạy dài 2 bên , nếu nó hoạt động là 2 vạch đó đc tô đậm , con ko hoạt động là 2 vạch đó ko đc tô nhé .

Hạng B1
10/10/16
82
41
18
33
Xe em Mazda 6 2.0 nhập khẩu có cảnh báo chệch lane và tự động giữ lane (nếu bật thêm Cruise Control nữa là có thể để cho nó tự chạy trên đường có vạch kẻ đường ) nhưng trong điều kiện:
1)Phải có 2 vạch kẻ đường 2 bên (không cần rõ lắm).
2) Đạt tốc độ >55km/h.
3) Trời mưa không quá to và đường không bị ngập.
Chuyển lane không bật xi nhan thì tay lái sẽ rung (giống như trên điện thoại ) hoặc phát tiếng beep gì đó.
Bác vào trong Setting > Safety >Lane Departure Warning System trong đó có hết đó bác.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: LienVu
Hạng B2
20/7/17
145
84
28
31
Xe em Mazda 6 2.0 nhập khẩu có cảnh báo chệch lane và tự động giữ lane (nếu bật thêm Cruise Control nữa là có thể để cho nó tự chạy trên đường có vạch kẻ đường ) nhưng trong điều kiện:
1)Phải có 2 vạch kẻ đường 2 bên (không cần rõ lắm).
2) Đạt tốc độ >55km/h.
3) Trời mưa không quá to và đường không bị ngập.
Chuyển lane không bật xi nhan thì tay lái sẽ rung (giống như trên điện thoại ) hoặc phát tiếng beep gì đó.
Bác vào trong Setting > Safety >Lane Departure Warning System trong đó có hết đó bác.
cái giữ lane này của mazda nhập khẩu đã vậy bác , hình như tính năng này chỉ có trên những mẫu xe cao cấp thì phải

Hạng B1
10/10/16
82
41
18
33
cái giữ lane này của mazda nhập khẩu đã vậy bác , hình như tính năng này chỉ có trên những mẫu xe cao cấp thì phải
Tính năng này xe ở Mỹ hay Nhật hình như là mặc định xe nào cũng có vì họ chạy trên cao tốc nhiều,mà khi người lái không tác động vào volang trong khoảng 5s thì nó sẽ báo bee beep liên tục.
Ở Việt Nam hầu như là em không dùng được tính năng này vì đường xấu ,với lại lúc nó hoặt động nhiều lúc thấy sợ sợ không yên tâm lắm nên cứ phải cầm volang cho chắc.Chỉ áp dụng trên Cao Tốc thì ok.Bác có thể xem các bài Review Demo trên Youtobe để hiểu thêm.

• Like
Tập Lái
25/11/16
26
8
3
Tính năng này xe ở Mỹ hay Nhật hình như là mặc định xe nào cũng có vì họ chạy trên cao tốc nhiều,mà khi người lái không tác động vào volang trong khoảng 5s thì nó sẽ báo bee beep liên tục.
Ở Việt Nam hầu như là em không dùng được tính năng này vì đường xấu ,với lại lúc nó hoặt động nhiều lúc thấy sợ sợ không yên tâm lắm nên cứ phải cầm volang cho chắc.Chỉ áp dụng trên Cao Tốc thì ok.Bác có thể xem các bài Review Demo trên Youtobe để hiểu thêm.
Mazda 6 2017 xe lắp ráp trong nước có tính năng lance tự động này k bác? e chạy mà cũng k biết :p mà biết chắc cũng k dám thử

• Like