Tập Lái
22/10/16
4
18
3
23
HCM
Chào mọi người,

Cho em hỏi vấn đề pháp lý sau đây ah, vốn là em đang dự định mua 1 miếng đất khu Đông và xây nhà, trong hợp đồng chủ đầu tư ghi rõ thanh toán 95% + làm móng + xây thô (hoặc hoàn thiện càng tốt) sẽ ra sổ và thanh toán 5% còn lại khi có sổ. Vì không đủ xây cả nhà nên em có vay vốn cả nhà và đất.

Khi lên hỏi lại thì CĐT nói do vay vốn nên khi xây xong, ra sổ sẽ không mang tên em mà mang tên ........ ngân hàng cho em vay ? (kỳ vậy).

Rõ ràng em mua, chỉ vay 50% thì phải ra tên em, làm giao dịch bảo đảm và tất cả giấy tờ sổ sách ngân hàng cho vay sẽ giữ mới là đúng, chứ sao lại đi ra tên ngân hàng nhỉ? Giấy tờ tên em mà có công chứng và giao dịch bảo đảm thì NH nắm cán rồi còn gì, tại sao lại có chuyện ra giấy tờ tên NH, sau khi hoàn tất quá trình vay (10 năm) mới chuyển lại tên người mua nhỉ?

Lỡ chẳng may CĐT phá sản hay NH phá sản, tài sản không phải tên mình, có quyền phát mãi, về mặt pháp lý coi như toi.

Tập Lái
22/10/16
4
18
3
23
HCM
Không có bác nào rành pháp lý giúp em case này ah, chả hiểu bên bank có vấn đề gì không mà cứ đòi phải sang sổ tên bank chứ không tên người mua (vay), em chả biết thế nào giờ nếu vay xây nhà thì rủi ro quá (mà em chỉ vay có 50% cả nhà và đất), mà không vay thì chẳng lẻ chờ đến đủ tiền mới xây. Giờ thấy chỗ nào cũng lập lờ cả, toàn bảo có bank tài trợ cho vay 50-70% mà đến lúc đụng chuyện thật thì mới thấy như lừa người mua.

Hạng D
26/9/09
1.963
6.043
113
ra tên NH ??
có gì đóa lạ lạ
bác hỏi NH chưa hay chỉ CĐT trả lời thế
em hóng

• Like
Reactions: pheo@
Hạng B1
22/11/16
67
29.320
103
Nghe nó hoang đường lắm bác ạ. Bác mua thì sổ phải tên bác. Nó chả liên quan đến việc bác vay hay không vay cả. Vay thì NH giữ sổ của bác thôi. Hà cớ chi phải ra tên NH. Cẩn thận bị lừa. E hóng vụ của bác..

• Like
Hạng B2
23/4/14
149
853
93
Case này lần đầu tiên em nghe. Đúng là hoang đường. Khác nào bác đi mua nhà chi NH mà NH chỉ tốn rất ít tiền (mà còn thu được lãi ngon). Nếu CDT trả lời vậy thì không hiểu nỗi

• Like
Tập Lái
22/10/16
4
18
3
23
HCM
Sáng nay em lên cả Sacombank và Eximbank hỏi, chưa có gì rõ ràng cả. Eximbank thì hứa sẽ trả lời sớm vụ vay của em. Hic, mất cả tết và mệt mỏi, chán thật khi dính vào.

Hạng D
26/9/09
1.963
6.043
113
bác quăng thông tin dự án và cđt lên đây chắc nhanh hơn ah

Hạng B2
16/5/11
237
791
93
Bác đi chỗ khác mà mua, đừng mua xong rồi lại ngủ không yên. Đất đai giờ bao la mà, chỉ cần có tiền.

• Like
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Có không vậy chời....
Chuyện như hài việt hương !!!