Hạng C
10/11/05
803
5
18
Xe Siena điều khiển số bằng một sợi dây (như là sợi dây côn xe máy), nên sau một thời gian có hiện tượng nhão dây và có thể xảy ra là không thể vào được số 5, nếu bác nào gặp phải hiện tượng nầy thì không nên lo lắng, không nên cố tiếp tục ép vào số 5, các bác tìm một gara gần đó (nếu được trạm bảo hành Fiat là tốt) yếu cầu chỉnh căng dây số, dây này nằm phía trong buồng máy, nhìn vào thì ở bên phải. Albea thì tôi chưa rõ có giốnga Siena không, sẽ kiểm tra sau.

• Like
Reactions: Henry Nguyễn
Hạng D
18/6/07
1.373
4
36
RE: Vấn đề số Fiat Siena - Ai chưa biết?

Kinh nghiệm thật quý cho AE đi FIAT.
Thay mặt AE OS cảm ơn bác @nthung rất nhiều.
Cách phổ biến các bài học như thế này có lẽ "Chỉ có ở trang FIAT", tui đang sử dụng Albea, sẽ khám phá và cùng AE trao đổi (vì luôn nghĩ sẽ sống lâu dài với cô vợ 2 FIAT Albea - nếu cô ấy giúp cho ăn gia, làm nên thì sẽ cưới thêm vợ 3 nữa bác ạ)

Tập Lái
15/1/06
12
0
0

Ngoài Thanh Trì có chỗ nào chỉnh dây số ngon không bác nhỉ. Xe em bị cả 5 số khó vào. Xuống Thanh Trì xa quá!!!

Hạng C
10/11/05
803
5
18

5 số đều khó vào có thể côn hơi mòn, bác cho kiểm tra lá côn xem, bàn ép thì chắc chưa sao. Xe bác chạy bao lâu rồi, qua nhiều chủ không?

Chi hội phó FIFC
27/4/07
898
3
0

Bác đạp côn mà thấy tiếng rít nhỏ thì bite xắp toi rồi đó, mau đi thay đi

Tập Lái
15/1/06
12
0
0

xe em kiểm tra ECU đã chạy 7 vạn (Siena EDs 2003), qua một đời chủ. Trước đây thì số 5 khó vào, bây giờ thì là cả 5 số đều khó vào các bác ạ.

Hạng C
20/2/06
683
3
18
50
HCM - HN

Trích đoạn: sphinx

xe em kiểm tra ECU đã chạy 7 vạn (Siena EDs 2003), qua một đời chủ. Trước đây thì số 5 khó vào, bây giờ thì là cả 5 số đều khó vào các bác ạ.
Cái này bác tăng dây công lên một chút xem sao, chắc là được. Nếu được thì do lá côn mon bác ạ

Hạng C
10/11/05
803
5
18

bác cho kiểm tra lá côn đi.

Hạng B2
22/6/06
336
1
0

Côn mòn thì rất nặng, biết liền

Hạng C
20/2/06
683
3
18
50
HCM - HN

Trích đoạn: Do_Quang

Côn mòn thì rất nặng, biết liền
Côn mòn hay không thì hành trình đạp chân côn vẫn không đổi, chỉ có lúc đạp hết hành trình thì côn vẫn cắt nhưng lá côn mòn không đều nên côn vấn dính nên dẫn đến vào tất cả các số đều bị sượng, không được ngọt ngào. Chịu khó tăng thêm dây côn lên một chút nữa để lá côn cắt dời hẳn động cơ ra, tuy nhiên đi thế cũng rất khó chịu vì phải nhả côn tương đối thì xe mới chuyển động, tốt nhất là nên thay lá côn mới, kiểm tra lại bàn tì, bi T để ngon hẳn luôn
Còn đạp côn nặng là do không chịu bảo dưỡng dây côn, nếu đạp côn nghe có tiếng xẹt xẹt là bi T sắp toi rồi