Tập Lái
25/11/18
1
0
1
32
Chào mấy bác Tài , em là lái non , mới đậu cái bằng đươc vài tháng , và cũng tích góp đươc 1 chiếc spark 2008 để luyên tay lái , em muốn thỉnh giáo mấy bác là vấn đề về số khi đang ở tốc độ cao .Ví dụ : e đang đi số or 4 vận tốc là 40km/h , lúc xe đông em phanh , tốc độ còn 30km hoặc thấp hơn , e muốn về luôn số 2 ,nhưng e đã đạp hết côn ,nhưng cần số cứng kiểu bị khóa không gạt về số 2 được ,mà phải để vận tốc xuống còn 10-15km/h mới gạt qua về số 2 được . Có cách nào về luôn số 2 như e nói được không ạ , Mong các bác chỉ giáo em ạ ! em cám ơn

Tập Lái
7/9/16
30
49
13
56
quận 12 Tp HCM
Tăng số thì nhả ga, về số thấp khi tốc độ xe còn cao thì vù ga lên 1 tí ( vì lúc đó cặp bánh răng đồng tốc không cùng tốc độ nên khó ăn khớp vào nhau nếu không vù ga lên mà cố gài số thì sẽ bị khua hoặc nặng hơn là bị mẻ răng của bánh răng). Nên luyện động tác này cho tốt phòng hờ khi đổ đèo xử lý tình huống mà không lạm dụng thắng nhiều nếu quên đi số phù hợp khi đổ đèo.

Hạng D
13/1/11
2.367
26.564
113
thành Phiên An - Gia Định
Tăng số thì nhả ga, về số thấp khi tốc độ xe còn cao thì vù ga lên 1 tí ( vì lúc đó cặp bánh răng đồng tốc không cùng tốc độ nên khó ăn khớp vào nhau nếu không vù ga lên mà cố gài số thì sẽ bị khua hoặc nặng hơn là bị mẻ răng của bánh răng). Nên luyện động tác này cho tốt phòng hờ khi đổ đèo xử lý tình huống mà không lạm dụng thắng nhiều nếu quên đi số phù hợp khi đổ đèo.

hoặc đạp thắng thêm nữa cho giảm tốc phù hợp số muốn vào (lúc chại ở đường đồng bằng không đèo dốc)
mà trước khi đạp thắng "gục đầu" nhớ ngó kiếng hậu he...eh

chúc chủ thớt lái xe an tòan

• Like
Reactions: vanthanhdinh
Tập Lái
12/7/19
44
3
0
34
xe số sàn nhiều khi ức chế lắm đi chậm mà ko giữ ga là lại chết máy ngay