E có bằng cũng được 1 năm rồi, nhưng không thường xuyên chạy xe. E thắc mắc nếu như vì kẹt xe mà mình cần khởi hành ngang dốc cao như (cầu Phú Mỹ, cầu Long Thành). Thì theo kinh nghiệm mấy bác là dùng phanh tay (cách 1) hay là nhả côn cho xe rung lên rồi buông thắng - đạp ga (cách 2). E thì hay dùng cách 2, nhưng ở một số dốc cao thì khi buông thắng ra xe hơi trôi nhẹ về sau xíu.

Hạng B2
18/10/16
207
277
63
Sài gòn
E có bằng cũng được 1 năm rồi, nhưng không thường xuyên chạy xe. E thắc mắc nếu như vì kẹt xe mà mình cần khởi hành ngang dốc cao như (cầu Phú Mỹ, cầu Long Thành). Thì theo kinh nghiệm mấy bác là dùng phanh tay (cách 1) hay là nhả côn cho xe rung lên rồi buông thắng - đạp ga (cách 2). E thì hay dùng cách 2, nhưng ở một số dốc cao thì khi buông thắng ra xe hơi trôi nhẹ về sau xíu.

cả hai nhé. tùy trường hợp, dừng lâu thì kèm thắng tay cho chắc, nói chung cố gắng tìm lain trống cho đỡ mỏi chân, thường thì mấy cầu lớn ít khi kẹt cứng,trừ phi có sự cố gì đó.
Phải thực sự bình tĩnh khi dùng cách 2 vì thực tế bác còn đối diện vs xe trước, nghe còi thúc từ xe sau, cảm các ánh mắt mang hình viên đạn của bên cạnh, do vậy chỉ thao tác sai tí là tắt máy... lại càng bị thúc... dẫn tới mất bình tĩnh... do vậy tình huống này phải có tinh thần thép để bình tĩnh xử lý, nhớ rằng trong bất cứ tình huống nào thì chân thắng phải tuyệt đối chuẩn nhé.
Chúc bác thành công và trưởng thành sau trải nghiệm này.:cool::cool:

Hạng B2
7/9/17
222
860
113
Nếu đường kẹt cứng không di chuyển được thì phải kéo thắng tay cho đỡ mỏi chân. Còn kẹt xe mà vẫn nhúc nhích được thì sẽ dùng côn và ga thôi. Vì khi đó dùng thắng tay sẽ mất thời gian, sẽ bị xe sau nó hối thúc ngay.

Hạng B1
22/6/17
64
20
8
43
Mình tài mới đọc thôi đã zun zồi.dc cái là chạy số tự động chắc cũng đỡ vất vã hơn

Tập Lái
12/9/17
24
8
3
38
em cũng mới lấy bằng, mới đọc thôi cũng thấy phê phê rồi

Hạng D
24/10/14
1.861
1.593
113
TP.HCM
Mình tài mới đọc thôi đã zun zồi.dc cái là chạy số tự động chắc cũng đỡ vất vã hơn
Số tự động mà dốc cao quá cũng tuột như thường nhé, đừng chủ quan. Chủ yếu là mớm ga kịp thời và thủ thắng tốt là ok.

• Like
Reactions: simcuiday