Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Van PCV xe Aveo/Gentra nằm ở đâu?

Tập Lái
26/9/16
17
2
3
44
Các bác cho em hỏi cái van thông khí hộp trục khuỷu (PCV - Positive Crankcase Ventilation Valve) của xe Aveo hoặc Gentra nằm ở vị trí nào trong khoang máy ạ? Em định tháo ra vệ sinh mà không xác định được nó ở đâu. Cảm ơn các bác

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
Có thể xe bác dòng GM/Daewoo giống xe mình, ko có cái van đó. Hồi thay gioăng nắp trục cam, mình đã chụp hình nắp, thấy nó có tấm nhựa chặn dầu rồi, nên ko cần van nữa, xem hình:
Van PCV xe Aveo/Gentra nằm ở đâu?

Tập Lái
26/9/16
17
2
3
44
Có thể xe bác dòng GM/Daewoo giống xe mình, ko có cái van đó. Hồi thay gioăng nắp trục cam, mình đã chụp hình nắp, thấy nó có tấm nhựa chặn dầu rồi, nên ko cần van nữa, xem hình:
Có lẽ thế bác ạ, em nhìn mãi mà không thấy, thế mà có ông bán phụ tùng vẫn bán cho em cái van đó mới dở hơi chứ

Hạng D
19/10/09
4.722
14.196
113
Tel : 0949999684 .
Các bác cho em hỏi cái van thông khí hộp trục khuỷu (PCV - Positive Crankcase Ventilation Valve) của xe Aveo hoặc Gentra nằm ở vị trí nào trong khoang máy ạ? Em định tháo ra vệ sinh mà không xác định được nó ở đâu. Cảm ơn các bác
Nó dính vô nắp dàn cò đó bác .Phải thay cả nắp cò nếu xe bị ra khói trắng quá nhiều và hao nhớt

Tập Lái
26/9/16
17
2
3
44
Nó dính vô nắp dàn cò đó bác .Phải thay cả nắp cò nếu xe bị ra khói trắng quá nhiều và hao nhớt
Thế hả bác, có phải là nó nằm trong cái ống chỗ vòng tròn đỏ không? Em muốn kiểm tra, vệ sinh nó thì phải tháp cả nắp dàn cò ra hả?

Hạng D
19/10/09
4.722
14.196
113
Tel : 0949999684 .
View attachment 620325
Thế hả bác, có phải là nó nằm trong cái ống chỗ vòng tròn đỏ không? Em muốn kiểm tra, vệ sinh nó thì phải tháp cả nắp dàn cò ra hả?
Cần vệ sinh làm gì cho mệt bác.Xe nào cái ống hơi nó cũng có ít hay nhiều nhớt thôi.Nếu không hao nhớt và không ra khói trắng là bình thường .Bác muốn ngon hơn thì mua cái lọc tách nhớt gọi là lọc Vent lắp thêm để hơi nhớt không vào buồng đốt và làm bẩn cổ nạp là được rồi .Nhưng nó hư là thay nguyên nắp đó luôn chứ xe bác không bán rời bác nhé

• Like
Reactions: BachLong
Hạng B1
28/5/15
63
30
18
48
View attachment 620325

Mỗi xe mỗi kiểu. Bác xem khu vực dàn cò này còn có ống su nào nữa không bác. Thường các xe sau này có 2 ống nối với nắp cacte, cái nào cũng có van: một nối với van PCV để đẩy khí ra cho vào cổ nạp khí, sau cảm biến áp suất (hoặc lưu lượng) khí; một cung cấp khí sạch vào cacte từ cổ nạp khí, sau bộ lọc khí nhưng trước cảm biến khí. Một trong các van hỏng đều có thể đẩy nhớt ra ngoài. Có trường hợp van PCV hỏng, không điều chỉnh được áp suất, làm áp suất trong cacte tăng cao, đẩy dầu ra ống kia và cả gioăng của nắp cacte.
Do xe của bác không có các van rời, như bác Phong Nguyen nói, nếu bác thấy xe đi bình thường, nhớt trong ống hút gió không nhiều, không hao nhớt nhiều, không khói trắng thì cứ để vậy đi bác.