Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
Lúc e lấy xe người bán mang đi sơn lại cản trước và sau thay luôn 4 bugi. Khi chạy xe về có hiện tượng rung giật mạnh (như e đã mô tả). Người bán có hỏi gara thì được báo là xe có hiện tương đó là do hư mobin va day phin. Gara báo giá 1 mobin hơn 3 triệu (xe có 2 cái), 1 bộ dây cao áp hơn 1.5 triệu. Do xe bị rung giật mạnh và có hiện tượng tắt máy chạy rất khó chịu, nên e đồng ý đặt hàng về thay. Người bán nói e nên tham khảo giá ở các chổ khác. E lên mạng thấy báo giá có hơn 1 triệu 1 cái mobin nên e alo gara hủy đơn hàng.
E mang xe đến gara khác kiểm tra, vào gara khác họ mở nắp cabo xe e lên đề máy xe rồi đạp ga, e thấy cái động cơ xe e nó giật như con bửa củi, cái động cơ muốn văng ra khỏi xe. Họ hỏi xe bị lâu chưa, e bảo mới bị thôi. Họ hỏi tiếp xe có mới sửa ở đâu ko? E trả lời mới thay 4 cái bugi. Rồi hỏi vài câu nữa. Sau đó họ lấy 4 cái bugi mới thay vào rồi đề máy đạp hết ga e thấy cái động cơ xe e ko giật như con bửa củi nữa, động cơ nổ mạnh hơn ko yếu như trước khi thay bugi.(e xem 4 cai bugi vừa tháo hình như phần ren dài hơn thì phải cảm nhận cá nhân. do e thấy động cơ nó ko giật nên ko yêu cầu tháo bugi mới để so sánh). Nhưng khi vào số vẫn bị giật. Gara kiểm tra 1 lúc nữa rồi yêu cầu e để xe lại để ngày hôm sau đưa máy kiểm tra động cơ về check lỗi.
View attachment 1237106

Hôm sau e đến gara hỏi tình hình họ bảo phát hiện con cảm biến âm thanh (nằm chổ họng gió) bị lỏng họ đã lắp lại. E hỏi động cơ có lỗi j ko? Họ nói để kiểm tra tiếp. Họ nói nếu ko có j ngày hôm sau mở nắp động cơ kiểm tra dây curoa cam và các thứ khác. Họ hỏi gần đây có thay curoa cam ko? E alo cho bác chủ xe bác ấy bảo mới thay khoang 2 tháng. E nói đúng nguyên văn cho gara.
Sang hôm sau họ mở nắp động cơ kiểm tra phát hiện dây curoa cam bị nứt và cặp bánh răng chổ curoa cam bị lệch nhau 1/2 răng.
View attachment 1237110
Nên e thay luôn curoa cam, giá như đã thông báo.
Sau khi thay thế và lắp vào thạy thử xe vẫn bị giật khi vào số. Họ kiểm tra tiếp và cuối cùng là thay mobin.
Họ bảo chạy vài tuần nữa thay nhớt + lọc (nhớt + xăng) vệ sinh buồng đốt + kim phun là ok!
Nhớt hộp số bác chủ xe vừa mới thay khi bán xe cho e, thay ở hãng mazda vt.

Nhưng e chạy vẫn thấy chưa hài lòng lắm.
Hiện giờ xe e chỉ còn hiện tượng như đã mô tả: lúc khỏi động vòng tua máy 1000 sau khoảng 5phut mới còn khoảng 800.
Xe có hiện tượng òa ga ở giai đoạn đầu khi đạp thắng. Tiếng động cơ hơi to nữa.

E ở Vũng Tàu bác ơi!

Chắc qua tuần sắp xếp lên thành phố vào gara chuyên về premacy để bắt bệnh cho em nó. Nếu có thể chữa lành thì quất luôn, còn không thì chấp nhận sông chung với ẻm thôi. E thấy lỗi cũng không to tát cho lắm.
Mới khởi động vòng tua máy tầm 1200v/ph, nhưng sau khoảng 20-30s thì vòng tua trở về mức chuẩn 700-800v/ph; Mục đích vòng tua cao lúc máy nguội để nhanh đạt nhiệt độ chuẩn của động cơ khi chạy. Không đến mức 5 phút=> quá lâu. Còn đề xe khi máy nóng thì vòng tua vẫn 700-800 à;
Tiếng động cơ to nhưng vòng tua nhỏ hay vòng tua lớn. Nếu oà ga thì vòng tua lớn khi tốc độ chạy thấp. Cảm giác rất khó chịu, có thể bị lỗi cảm biến gió hoặc phải vệ sinh phun xăng.
Dây curoa Cam chủ cũ thay sau 02 tháng mà nứt là do Gara không biết thay nên lệch răng, may là không đứt, Curoa cam lệch thì máy rung khủng khiếp rồi.==> gara kém.
Còn bị mobin thì đo lửa ngay đầu ra biết ngay, và có thể rút từng mobin để kiểm tra. Có nhiều trường hợp bị mô ve hay hở dây cao áp dẫn đến lửa ko đều nên máy bị giật, ngay cả garanti.
Nếu rảnh nên đem xe đến gara uy tín chuyên về Ford laser hoặc Premacy để kiểm tra, máy mà có vấn đề rất khó chịu.
Rất may là xe mình máy rất ok, đợt trước mới thay Két nước do bị hở vai két (thực ra sửa, nhưng két rẻ nên thay luôn); Xe mình cũng thay curoa cam + bi tì, ron nắp máy, dù mở ra dây cũ vẫn còn ngon (thay cho yên tâm); Mình cũng thay luôn 04 bugi hãng Mazda. Ngoài ra thay lọc xăng (nhưng khuyên ko nên thay lọc xăng nếu xe ok, vì em phải tháy cái thứ 2 và tháo lắp 4 lần mới ok); Nhớt hộp số em chưa thay vì thấy vẫn còn màu đỏ, nhớt hộp số thay ko đúng loại thì cũng bị tèo hộp số nhé.
Chúc xe bác mau ok để đi hàng ngày. Dạo này em đi xe thường xuyên vì trời lạnh có con nhỏ. Em nó rất ok, xăng ăn ko quá nhiều.
Nếu bác ở Đà nẵng thì anh em chia sẻ nhiều hơn rồi. :)

Hạng B2
19/4/14
225
317
63
bác ở Vũng Tàu thì cố gắng chạy lên SG 1 chuyến kiểm tra xe tổng thể luôn, làm lắt nhắt không hết bệnh tốn tiền mà phiền toái lắm, lên gara Dũng chuyên dòng premacy này làm, vừa yên tâm vừa giá cả phải chăng, bác xem bác Dũng làm việc thì mới thấy là bác ấy sửa xe có trách nhiệm lắm, mình mới thay 2 rutin trụ và thay nhớt hộp số hôm qua xong, từng con ốc tháo ra xong bác ấy tra mỡ vào con ốc rồi mới vặn vào lại xe, xe chạy êm ru à, mình ở Bình Dương mà cũng ráng chạy lên SG làm xe, bác lên thì điện trước để sắp xếp làm xe cho bác trước để về sớm, nhưng chắc cũng mất 2 ngày à, đt bác Dũng 0918182449

• Like
Reactions: hoccaro
Tập Lái
1/4/16
15
4
3
43
Mới khởi động vòng tua máy tầm 1200v/ph, nhưng sau khoảng 20-30s thì vòng tua trở về mức chuẩn 700-800v/ph; Mục đích vòng tua cao lúc máy nguội để nhanh đạt nhiệt độ chuẩn của động cơ khi chạy. Không đến mức 5 phút=> quá lâu. Còn đề xe khi máy nóng thì vòng tua vẫn 700-800 à;
Tiếng động cơ to nhưng vòng tua nhỏ hay vòng tua lớn. Nếu oà ga thì vòng tua lớn khi tốc độ chạy thấp. Cảm giác rất khó chịu, có thể bị lỗi cảm biến gió hoặc phải vệ sinh phun xăng.
Dây curoa Cam chủ cũ thay sau 02 tháng mà nứt là do Gara không biết thay nên lệch răng, may là không đứt, Curoa cam lệch thì máy rung khủng khiếp rồi.==> gara kém.
Còn bị mobin thì đo lửa ngay đầu ra biết ngay, và có thể rút từng mobin để kiểm tra. Có nhiều trường hợp bị mô ve hay hở dây cao áp dẫn đến lửa ko đều nên máy bị giật, ngay cả garanti.
Nếu rảnh nên đem xe đến gara uy tín chuyên về Ford laser hoặc Premacy để kiểm tra, máy mà có vấn đề rất khó chịu.
Rất may là xe mình máy rất ok, đợt trước mới thay Két nước do bị hở vai két (thực ra sửa, nhưng két rẻ nên thay luôn); Xe mình cũng thay curoa cam + bi tì, ron nắp máy, dù mở ra dây cũ vẫn còn ngon (thay cho yên tâm); Mình cũng thay luôn 04 bugi hãng Mazda. Ngoài ra thay lọc xăng (nhưng khuyên ko nên thay lọc xăng nếu xe ok, vì em phải tháy cái thứ 2 và tháo lắp 4 lần mới ok); Nhớt hộp số em chưa thay vì thấy vẫn còn màu đỏ, nhớt hộp số thay ko đúng loại thì cũng bị tèo hộp số nhé.
Chúc xe bác mau ok để đi hàng ngày. Dạo này em đi xe thường xuyên vì trời lạnh có con nhỏ. Em nó rất ok, xăng ăn ko quá nhiều.
Nếu bác ở Đà nẵng thì anh em chia sẻ nhiều hơn rồi. :)
bác ở Vũng Tàu thì cố gắng chạy lên SG 1 chuyến kiểm tra xe tổng thể luôn, làm lắt nhắt không hết bệnh tốn tiền mà phiền toái lắm, lên gara Dũng chuyên dòng premacy này làm, vừa yên tâm vừa giá cả phải chăng, bác xem bác Dũng làm việc thì mới thấy là bác ấy sửa xe có trách nhiệm lắm, mình mới thay 2 rutin trụ và thay nhớt hộp số hôm qua xong, từng con ốc tháo ra xong bác ấy tra mỡ vào con ốc rồi mới vặn vào lại xe, xe chạy êm ru à, mình ở Bình Dương mà cũng ráng chạy lên SG làm xe, bác lên thì điện trước để sắp xếp làm xe cho bác trước để về sớm, nhưng chắc cũng mất 2 ngày à, đt bác Dũng 0918182449

Thank các bác! Hôm thứ 7 e lên thành phố 1 chuyến rồi! Đến chổ bác Dũng luôn. Bác ấy kiểm tra cho e rồi, xe e hư nhiều thứ lắm! Sắp xếp thời gian sửa từng chút một thôi.

Bác ấy thật nhiệt tình, e đến lúc bác ấy đã dọn dẹp chuẩn bị nghỉ về với vợ con. Ấy vậy mà vẫn giúp e kiểm tra và vật lộn gần 3h đồng hồ với con xe của e! E còn muốn sửa một vài thứ nữa nhưng tiếc là chủ nhật bác ấy không làm nên e đành vác xe chạy về! Lần sau sắp xếp thời gian đi chữa bệnh cho e nó tiếp.

• Like
Reactions: Jolie1999
Tập Lái
26/7/09
10
0
1
Thank các bác! Hôm thứ 7 e lên thành phố 1 chuyến rồi! Đến chổ bác Dũng luôn. Bác ấy kiểm tra cho e rồi, xe e hư nhiều thứ lắm! Sắp xếp thời gian sửa từng chút một thôi.

Bác ấy thật nhiệt tình, e đến lúc bác ấy đã dọn dẹp chuẩn bị nghỉ về với vợ con. Ấy vậy mà vẫn giúp e kiểm tra và vật lộn gần 3h đồng hồ với con xe của e! E còn muốn sửa một vài thứ nữa nhưng tiếc là chủ nhật bác ấy không làm nên e đành vác xe chạy về! Lần sau sắp xếp thời gian đi chữa bệnh cho e nó tiếp.

Nếu bác có muốn ghé Gò Vấp thì Alo em nhé.
Gara uy tín gần nhà em sửa ngon, chuyên nghiệp.
Anh em ta lại còn có dịp cà kê một bữa nhé.

Tập Lái
1/4/16
15
4
3
43
Nếu bác có muốn ghé Gò Vấp thì Alo em nhé.
Gara uy tín gần nhà em sửa ngon, chuyên nghiệp.
Anh em ta lại còn có dịp cà kê một bữa nhé.

Thank bác! Có dịp sẽ ghé bác.

Tập Lái
1/4/16
15
4
3
43
Sáng kinh thế bác!
Mà bác chiếu như vậy ko ai dzo hỏi thăm bác à!:)
Lắp vậy có ảnh hưởng đến đèn báo chiếu gần, chiếu xa ko bác?

Hạng C
19/11/09
995
800
93
Sáng kinh thế bác!
Mà bác chiếu như vậy ko ai dzo hỏi thăm bác à!:)
Lắp vậy có ảnh hưởng đến đèn báo chiếu gần, chiếu xa ko bác?
Em chỉ sợ dính đăng kiểm

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: hoccaro