4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113
Hình này, khi đi ở Mỹ mình thấy nhiều - họ gọi là hình kim cương (diamon), và nó chỉ lane ưu tiên dành cho xe chở từ 2 người trở lên, điều đó thì rõ ràng và hợp lý, ko có gì thắc mắc rồi!
Nhưng gần đây, mình thấy ở VN ta có nhiều nơi cũng sơn trắng hình quả trám này xuống đường, mà hình như trong hệ thống vạch kẻ đường của VN cũng chưa có quy định, nên ko hiểu nó có ý nghĩa gì?
Do lái xe nên ko chụp được, nhưng nhớ là cũng khá nhiều, ở tp Bến tre, Tp mới Bình Dương ... đều có, trong khi ta chưa có lane cho car pool mà!

Về hình vẽ quả trám trên mặt đường ở VN ta?

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng C
13/10/14
670
753
93
42
TP. Hồ Chí Minh
Hình này em thấy nhiều ở Bình Dương và các tỉnh Tây Nguyên. Được vẽ trên mặt đường tại các giao lộ có vạch qua đường dành cho người đi bộ.

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Hình này, khi đi ở Mỹ mình thấy nhiều - họ gọi là hình kim cương (diamon), và nó chỉ lane ưu tiên dành cho xe chở từ 2 người trở lên, điều đó thì rõ ràng và hợp lý, ko có gì thắc mắc rồi!
Nhưng gần đây, mình thấy ở VN ta có nhiều nơi cũng sơn trắng hình quả trám này xuống đường, mà hình như trong hệ thống vạch kẻ đường của VN cũng chưa có quy định, nên ko hiểu nó có ý nghĩa gì?
Do lái xe nên ko chụp được, nhưng nhớ là cũng khá nhiều, ở tp Bến tre, Tp mới Bình Dương ... đều có, trong khi ta chưa có lane cho car pool mà!

View attachment 264553
Ở Bến Tre em thấy trên QL60, cứ chỗ khoảng hở của con lươn giữa là thấy trên mỗi làn sát con lươn và làn giữa có hình quả Trám. Em cũng hóng các cao nhân phân tích ý nghĩa của cái này!

Tập Lái
19/1/13
31
26
18
Hình này em nghe ai nói là cảnh báo nguy hiểm ko biết có chính xác ko.

Hạng B2
5/12/14
268
358
63
42

View attachment 264553
Ý bồ là hình này?

Hạng D
25/2/11
1.765
1.424
113
47

- Trên những đoạn đường không bình thường (ví dụ như tầm nhìn bị hạn chế dốc dọc lớn và cua ngoặt hoặc có các nguy hiểm khó lường hoặc ở đoạn đường có chiều rộng làn xe bị thu hẹp dần) thì không đặt đường đi bộ cắt ngang. Trên đường nếu bắt buộc phải đặt đường đi bộ cắt ngang ở giữa đoạn đường nối hai nút, thì trước khi đến chỗ có vạch đi bộ qua đường phải kẻ vạch chỉ dẫn để các xe trên đường biết sắp đến chỗ có đường dành cho người đi bộ qua đường. Vạch này là hình thoi màu trắng, xem Vạch số 12.
QCVN 41:2012/BGTVT

Hạng D
13/8/11
1.456
764
113
Gặp vạch này > hãm tốc độ > quan sát xung quanh và ưu tiên cho người băng ngang đường trên vạch ưu tiên cho khách bộ hành.

Hạng C
9/1/15
586
3.817
93
HCM
Lần đầu em thấy hình này là trên đường Trần Văn Giàu - Bình Chánh, bây giờ mới hiểu ý nghĩa, thanks các bác.