Chi Hội Phó FIFC
8/10/08
5.133
5.215
113
Hôm bữa e ra garage kiểm tra vụ xe bị chảy nhớt, ngồi nghe các bác tài bàn tán về vụ súc béc. Ông thì nói khi thấy xe hao xăng hoặc chạy ko ngọt thì nên súc béc, có ông thì nói sau xxx km thì phải súc, còn ông thì khi mua xe cũ về thì cần phải làm ngay, bla bla bla... mỗi ông 1 ý chả biết tin ông nào
.

Từ ngày mua xe về tới giờ e chưa làm lần nào nói thẳng ra là cũng ko biết luôn :D, sẵn đây hỏi các bác Fiat nhà mình có bác nào làm cái này cho Fiat chưa ?
- Dung dịch súc béc phổ biến là loại nào, giá ?
- Cách sử dụng ? (nghe mấy ổng nói là đổ đầy bình xăng rồi cho dung dịch này vào chạy cho tới khi hết bình)
- Sau khi chạy hết bình xăng này thì có gì khác so với lúc chưa làm hay ko ?
- Bao nhiêu tháng, km thì nên làm hay theo cảm tính cứ thấy xe ko ngọt thì quất ?
- Àh, sẵn đây e hỏi nhớt hộp số bao nhiêu km thì nên thay ? (Trong HDSD chỉ ghi kiểm tra mỗi 60k km)

P/S: Bác nào có dư cuốn sách HDSD xe Fiat mà ko còn đi Fiat thì cho e xin ạh, file HDSD .pdf thì e có rồi. Tks

E cũng vừa đọc cái này mỗi người 1 ý: Cách súc béc xăng

f2b
Hạng C
20/3/10
502
33
28
Tân Phú-Hồ Chí Minh,LD
Súc béc xăng em làm một lần rồi : Chạy đạp ga hoài không lên lúc lên được thì thắng muốn chết(ở trong Tp mà).Nói chung để vậy cho lành,bác súc xong Ecu hiểu khác nên máy chả bốc cũng chả tắt mà cứ lừ đừ....Bực mình lắm:mad:

Chi Hội Phó FIFC
8/10/08
5.133
5.215
113
E thấy cái này mấy xe Hàn, Toy cũ cũng hay làm còn Fiat thì ko nghe tới chắc là do có ECU

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
năm ngoái cũng nghe đám sale nó dụ dỗ, đổ 1 chai của Sonax vô bình xăng hết 280k
nhưng chả thấy hiệu quả gì, ngoại trừ vòng tua nó nhảy loạn xạ do ECU nó k nhận đc xăng
Kết luận, k nên dùng, nếu cần vệ sinh béc thì đưa vào gara mất khoảng 2h mà sạch sẽ triệt để

Hạng D
13/2/09
3.363
18.828
113
Bình Dương
quangpham71 nói:
P/S: Bác nào có dư cuốn sách HDSD xe Fiat mà ko còn đi Fiat thì cho e xin ạh, file HDSD .pdf thì e có rồi. Tks
Súc rửa béc phun coi bộ đơn giản vậy chứ phức tạp lắm bác ơi,nó liên quan tới bộ phận cảm biến khí nạp,dễ đi tong lắm,kể cả thợ ngoài làm.Bác cứ chạy vô ADV thợ chuyên về Fiat ng ta làm cho,chi phí chẳng bao nhiu mà được cái yên tâm,ra thợ ngoài chọc chọc ngoái ngoái một hồi có khi hư cả cụm.Hồi xưa có 1 bác bị yếu ga máy lạnh thôi mà gặp thợ ngoài không biết làm một hồi phải thay nguyên cả dàn nóng và lạnh,nản quá bán xe luôn đó.
Tết này xe có chuyến xuyên 1/2 vịt (không với gia đình thì với FIFC) chắc hôm nào rảnh chạy xuống ADV bảo trì mức 100.000km nè,chắc cũng tốn kha khá,nhưng kệ,cho nó yên tâm khi đi xa.Bác sắp sếp đi nếu rảnh hôm nào 2 ae đi làm cho vui,em thì lúc nào cũng được
p/s:em còn cuốn HDSD lúc nào off gặp bác em đưa cho...

• Like
Reactions: Latumi
3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
tết này có tranh thủ ghé Huế 1 đêm k hèm

lamnguyen_ttt nói:
quangpham71 nói:
Súc rửa béc phun coi bộ đơn giản vậy chứ phức tạp lắm bác ơi,nó liên quan tới bộ phận cảm biến khí nạp,dễ đi tong lắm,kể cả thợ ngoài làm.Bác cứ chạy vô ADV thợ chuyên về Fiat ng ta làm cho,chi phí chẳng bao nhiu mà được cái yên tâm,ra thợ ngoài chọc chọc ngoái ngoái một hồi có khi hư cả cụm.Hồi xưa có 1 bác bị yếu ga máy lạnh thôi mà gặp thợ ngoài không biết làm một hồi phải thay nguyên cả dàn nóng và lạnh,nản quá bán xe luôn đó.
Tết này xe có chuyến xuyên 1/2 vịt (không với gia đình thì với FIFC) chắc hôm nào rảnh chạy xuống ADV bảo trì mức 100.000km nè,chắc cũng tốn kha khá,nhưng kệ,cho nó yên tâm khi đi xa.Bác sắp sếp đi nếu rảnh hôm nào 2 ae đi làm cho vui,em thì lúc nào cũng được

Chi Hội Phó FIFC
8/10/08
5.133
5.215
113
lamnguyen_ttt nói:
quangpham71 nói:
Ok, tks bác
Cái vụ súc béc thì e nghe bàn tán nhưng ko rõ lắm nên thắc mắc, còn muốn làm thì cũng đem lên đây hỏi trước các bác đã làm chuột bạch cho chắc :D

Còn vụ bảo trì ADV thì e cũng tính hôm nào đi kiểm tra tổng thể và các cảm biến để biết đc cái nào đã hết định mức sử dụng :D

Chi hội trưởng FIFC
18/7/07
6.718
2.058
113
51
Xe 3T 100.000km rồi mà vẫn chất. Hôm trước đi Bình Dương mượn xe 3T chạy thử, ngon
Thật sự nếu chạy giữ kĩ như 3T thì thêm vài chục hay trăm ngàn không vấn đề với Fiat.
Lên đời vì nhu cầu thôi.