Hạng C
31/12/12
638
878
93
Kính chào các cụ !
Sáng nay công ty em kêu em về tham gia học an toàn giao thông, có vụ này mà em bức xúc mãi.
Chả là ông già chuyên xử lí tai nạn bên em (vốn là CSGT về hưu) nói về cái vụ chuyển làn trên cầu, ổng nói chuyện không được vượt trên cầu thì đương nhiên rồi, không những vậy còn KHÔNG ĐƯỢC CHUYỂN LÀN TRÊN CẦU CÓ TRÊN 3 LÀN ĐƯỜNG KỂ CẢ LÀ VẠCH ĐỨT. Tới phần góp ý hỏi đáp, em nói là "Trong luật GTĐB không có điều khoản nào cấm xe ô tô chuyển làn qua lại giữa các làn đường phân cách bởi nét đứt, chỉ có cấm xe vượt nhau trên cầu thôi".
Ổng nói em chuyển làn để đi nhanh hơn người ta có nghĩa là anh vượt người ta, em cãi lại là tôi chuyển làn để đi đúng tốc độ tối đa cho phép ở làn đó luôn chứ không phải tôi từ sau đuôi người ta chuyển qua làn bên phải vượt lên để cúp đầu người ta rồi sàng lại qua làn bên trái thì không thể coi là vượt được.
Ổng nói tiếp nhưng luật nó vậy, em hỏi điều nào khoản nào thì lão nói em đi học lại luật. Em tức quá phang luôn cho mấy phát:
- Nếu cấm chuyển làn thì các ông kẻ vạch đứt nét trên cầu làm đêck gì, quy định những nơi có vạch đứt nét là được phép lấn qua lại và chuyển làn, vượt xe.
- Nếu các ông không cho chuyển làn thì tôi ví dụ địa bàn tôi chạy khác từ Q7: các xe ô tô đi trên cầu Tân Thuận muốn rẽ phải vào Trần Xuân Soạn bên Q7 hay vào Tôn Thất Thuyết bên Q4 thì đi kiểu gì, rồi các xe đi từ phía chợ cá Tân Thuận lên cầu Tân Thuận 1 buộc phải đi bên phải vạch liền khi ôm cua phải sẽ chuyển sang lane bên trái, là làn xe mà các ông mặc định "dành cho xe cơ giới" kiểu gì ?
Ổng nói là cái đó thì coi không có xxx đứng đó thì quẹo, có thì đi thẳng.
Đệt mệ nó, là cựu công an mà giải thích luật kiểu đó, em nói mỗi câu "bó tay ông"
Tức quá đi mất thôi các cụ ơi.

Hạng F
17/6/15
9.159
50.729
113
55
SG
Cả hai bên đều đúng, chả ai sai!
- Anh về hưu nói đúng vì lúc chưa về hưu, luật nó vậy!
- Anh Chủ đúng. Vì sau khi anh kia về hưu. Luật đã sửa chữa!!!
Anh về hưu, không cần thiết phải bổ sung luật pháp nữa. Vì đằng nào cũng sắp Chớt!!!

Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
về cơ bản sẽ có trường hợp như vầy
trên đường Phạm Văn ĐỒng hướng về Thủ ĐỨc
vị trí: tại cầu Bình Lợi mới
đường có quá trời làn, nhưng xe hơi chạy các làn trái,nhưng nếu xe oto muốn xuống Ngã Tư Bình Triệu thi buộc phải sang làn xe máy trên cầu để tách ra xuống vòng xoay
nếu ko chuyển làn trên cầu thì phải tới vòng xoay chùa Ưu Đàm mới quay lại được
suy ra cái cầu hẹp mới không được chuyển,
chứ nếu trên cầu mà ko cho chuyển thì Trung Lương làm 1 làn thôi, làm 2 3 làn chi cho phí
mà nói nhiều phức tạp, 171 quy định chỉ phạt khi chuyển làn hoặc vượt trên cầu hẹp(tức 1 làn đường)

Hạng C
31/12/12
638
878
93
về cơ bản sẽ có trường hợp như vầy
trên đường Phạm Văn ĐỒng hướng về Thủ ĐỨc
vị trí: tại cầu Bình Lợi mới
đường có quá trời làn, nhưng xe hơi chạy các làn trái,nhưng nếu xe oto muốn xuống Ngã Tư Bình Triệu thi buộc phải sang làn xe máy trên cầu để tách ra xuống vòng xoay
nếu ko chuyển làn trên cầu thì phải tới vòng xoay chùa Ưu Đàm mới quay lại được
suy ra cái cầu hẹp mới không được chuyển,
chứ nếu trên cầu mà ko cho chuyển thì Trung Lương làm 1 làn thôi, làm 2 3 làn chi cho phí
mà nói nhiều phức tạp, 171 quy định chỉ phạt khi chuyển làn hoặc vượt trên cầu hẹp(tức 1 làn đường)
Bởi vậy em mới tức chớ bác. Chưa hết, cái đám tài xế bên em trừ một vài tay trẻ tầm tuổi em ra là còn cứng, đám tài già già toàn theo kiểu "nó thổi là lỗi, chung tiền cho xong". Mẹ bà ...

Hạng C
31/12/12
638
878
93
Bác cãi chi cho mệt, đưa bánh mì cho bác ấy chưa?
Đâu có bánh mì đâu bác, em tranh luật với lão già cựu xxx làm xử lí tai nạn cho bên cty em. Lão nói luật không cho chuyển làn, còn em nói luật không cấm - nếu cấm thì để vạch đứt làm cái beef gì.

B35 confirmed
Hạng B2
1/9/11
423
701
93
anh kêu thằng giám đốc cty lên chửi cái tội ngu ,VN giáo sư TS và luật sư đầy ra đó ko thuê đi thuê người hết đát. À mà cty anh là cty dược à ?

• Like
Reactions: 4bthang2b