Tập Lái
27/12/19
0
0
0
24
Em chào mọi người ạ.
Hiện tại em là du học sinh tại Canada ngành Quản trị Kinh Doanh, thời gian học của em còn khoảng hai năm sẽ về nước.
Em có dự tính là kinh doanh dịch vụ cà phê ( không phải là công việc chính ) ở thành phố của em.
Về trường hợp của em thì gia đình có sẵn mặt bằng tại khu vực ngã tư thành phố, hai mặt tiền và diện tích khá ổn. Trong TP thì con đường này là 1 trong 3 con đường đông nhất, có 1 số tòa nhà văn phòng.
Gia đình em định sẽ 1 là hoạt động kinh doanh gì đó, hoặc em nghĩ cụ thể hướng đi có thể kinh doanh cà phê.
Hiện tại ở đây thì có House of Cha, Mr. Goodtea, Royal Tea và Toco Toco.
Ban đầu, em nghĩ những thương hiệu như Toco Toco sẽ ổn hơn các c.hàng còn lại. Tuy nhiên, do nhu cầu chi tiêu trà sữa không quá đắt nên mọi người đều chọn Mr.GoodTead, trong khi so các TP lớn thì lại yếu thế.
Điều em muốn xin tư vấn từ các bậc đi trước là em nên: Tự design quán theo kiểu không gian thoáng hay nhượng quyền ?
Em thấy 1 số quán tại địa phương tự làm nhưng lại khá đông khách, nước uống thì khá rẻ.
Nếu nhượng quyền thì em đang nhắm tới chắc chỉ Highlands hay The Coffee House mới có khả năng cầm cự về lâu về dài để thu hồi vốn.
Không biết TCH mở tại các địa phương đều là họ tự làm toàn bộ hay có tr.hợp nào mình đăng kí hợp tác cùng họ để mở cửa hàng được không.
Một phần em muốn hỏi mọi người nếu em định theo hướng tự th.kế thì em nên tìm hiểu và học thêm những gì trong mảng này để tránh tr.hợp thua lỗ nặng khi đầu tư nhiều.
Em cảm ơn.

Hạng B1
28/9/12
70
114
33
The Coffee House họ không bao giờ có ý định nhượng quyền, vì họ nói đó là đứa con tinh thần của họ, mà đã là con thì họ tự nuôi, ko để thằng khác nhúng tay vô, 9 người 10 ý làm hư đứa nhỏ.
Một người ko học gì về mảng F&B, vừa ra trường, hai vợ chồng cũng có sẵn mặt bằng của gia đình, thế là lên milano nhượng quyền 1 quán cafe ngay tại nhà, tự làm chơi chơi lấy kinh nghiệm, ko mướn người, hai vc tự làm a-z, vì cái nặng nhất là tiền thuê nhà ko tốn, nên bán cỡ nào cũng có lời.
Sau 3 năm tự ra mở 1 quán riêng, tự decor tự lên ý tưởng, quản lý.
Muốn kinh doanh mà chưa biết gì về ngành đó? xin đi làm phục vụ trong ngành vài tháng đến vài năm là tự biết có hợp hay ko.
Thành công vững chãi nhất khi nó được xây dựng trên thất bại, mặt bằng nhà bạn đã có, tài chính mạnh, là nhẹ lòng hết 50%.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: tv4run
Tập Lái
18/1/20
0
1
0
32
Tốt nhất bạn nên xin việc vào một vài quán cafe làm, trải nghiệm vài tháng xem như thế nào đã. Đụng vào làm nhiều thứ phát sinh lắm.