Thảo Luận Chung Về việc thắt dây an toàn trên xe ô tô, phạt thế nào cho đúng?

Hạng B2
5/10/15
444
777
93
43
Xác nhận
confirm
Em thắc mắc về quy định thắt dây an toàn đối với người ngồi trên xe ô tô. Có phải hiện nay là tất cả những người ngồi trên ô tô đều phải thắt dây an toàn hay chỉ những người ngồi hàng ghế đầu thôi ạ? Mức phạt hành vi lái xe, ngồi trên xe ô tô không thắt dây an toàn là bao nhiêu? Nếu như người ngồi trên xe không thắt dây an toàn thì ai sẽ là người bị phạt?

Căn cứ Luật Giao Thông Đường Bộ

  • Điều 9. Quy tắc chung
  • Khoản 2: Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn.
Căn cứ Nghị Định 46/2016/NĐ-CP
  • Điều 2. Đối tượng áp dụng
  • Khoản 1: Cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.
  • Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.
  • Khoản 1: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.
----------
Theo đó, Nghị Định 46/2016 chỉ áp dụng cho các đối tượng có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Và khoản 2 điều 09 Luật GTĐB có quy định rõ: người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn. Vậy việc các hàng ghế sau không thắt dây an toàn thì không vi phạm quy định. Và người ngồi hàng ghế trước nếu không thắt dây thì là lỗi của họ, klq đến lái xe vì Luật GTĐB không hề quy định về việc phải chở người ngồi trên hàng ghế trước thắt dây an toàn.

Vậy khi không hề vi phạm quy tắc của Luật GTĐB, thì không thể áp dụng mức xử phạt của Nghị Định 46 về hành vi Không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy; và với việc người ngồi hàng ghế phía trước không thắt dây thì đi mà phạt người không thắt dây, không liên quan đến lái xe.

Mời các bác cùng thảo luận về hành vi này thì phạt thế nào cho đúng để góp phần nâng cao kiến thức cho anh em ạ.
 

Attachments

Hạng D
1/8/12
4.200
3.995
113
TP HCM
Xác nhận
confirm
Thời điểm hiện tại ngồi trước sau gì cũng phạt hết. Bác vi phạm lỗi khác họ đi đến xe họ nhìn vào ghế phụ và ghế sau nếu phát hiện họ phạt luôn.
 
Reactions: Phổ Thi
Hạng D
18/2/13
3.974
8.427
113
Saigon & Dalat
Tại khoản 2 Điều 9 Luật GTĐT 2008 quy định ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong ô tô phải thắt dây an toàn.
Năm 2014, Việt Nam tham gia Công ước quốc tế 1968 (Công ước Viên) về GTĐB. Tại khoản 5 Điều 7 của công ước quốc tế này quy định người điều khiển và hành khách trên phương tiện cơ giới có ghế ngồi trang bị dây an toàn thì bắt buộc phải thắt dây an toàn, trừ trường hợp ngoại lệ theo pháp luật.
Trong năm 2016, Quốc hội ban hành Luật Điều ước quốc tế số 108/2016/QH13, có hiệu lực thi hành từ ngày 1-7-2016. Tại khoản 1 Điều 6 của Luật Điều ước quốc tế quy định trường hợp văn bản quy phạm pháp luật và điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa Xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó, trừ hiến pháp.
Như vậy việc xử phạt người không thắt dây an toàn là không sai. Tuy nhiên cần phải sửa Luật GTĐB 2008 để đồng bộ, để Nghị định 46 không vượt quyền.
 
Reactions: Dungvn88
Hạng B2
5/10/15
444
777
93
43
Xác nhận
confirm
Thời điểm hiện tại ngồi trước sau gì cũng phạt hết. Bác vi phạm lỗi khác họ đi đến xe họ nhìn vào ghế phụ và ghế sau nếu phát hiện họ phạt luôn.
Nhưng em thắc mắc là phạt lái xe hay phạt người vi phạm ạ?
 
Reactions: ttqui2005
Hạng C
24/8/18
863
699
63
44
Xác nhận
confirm
Nhưng em thắc mắc là phạt lái xe hay phạt người vi phạm ạ?
Bác có nghe câu nói: "Nắm người có tóc chứ ai nắm được người trọc đầu chưa?". :)
 
Hạng C
24/8/18
863
699
63
44
Xác nhận
confirm
Nghị định/thông tư nào mới nhất thì sài cái đó bác, cái mới nó phủ định cái cũ (tất nhiên chỉ một số điểm thôi), giống như caí xe mới hơn thì nó nhiều công nghệ và ưu việt hơn cái cũ đó. Tuy nhiên, chủ yếu là lý do an toàn cho bản thân và mọi người trên xe thôi còn việc bác thắt hay không không quan trọng, cái quan trọng là mạng sống chứ không phải là tiền phạt vài trăm nghìn đâu. Nếu bác không muốn thắt seat-belt mà cũng không muốn mất tiền phạt thì khi chạy xe để ý thấy hình ảnh áo vàng thì thông báo mọi người cài dây lại trước khi dừng xe là OK thôi.
 
Hạng D
1/8/12
4.200
3.995
113
TP HCM
Xác nhận
confirm
Nhưng em thắc mắc là phạt lái xe hay phạt người vi phạm ạ?
Dỉ nhiên là phạt lái xe rồi vì anh phải có trách nhiệm nhắc nhở hành khách hoặc người nhà hay Ông bà chủ gì đó phải thắt dây an toàn. Em đi NN leo lên xe xong cả mấy phút sau xe vẩn không chạy vì mọi người không thắt dây an toàn lái xe sợ bị phạt nên éo chạy. Em quay qua nhìn thì lái xe ra dấu mọi người phải thắt dây an toàn thì họ mới chạy.
 
Hạng B2
5/10/15
444
777
93
43
Xác nhận
confirm
Dỉ nhiên là phạt lái xe rồi vì anh phải có trách nhiệm nhắc nhở hành khách hoặc người nhà hay Ông bà chủ gì đó phải thắt dây an toàn. Em đi NN leo lên xe xong cả mấy phút sau xe vẩn không chạy vì mọi người không thắt dây an toàn lái xe sợ bị phạt nên éo chạy. Em quay qua nhìn thì lái xe ra dấu mọi người phải thắt dây an toàn thì họ mới chạy.
tại nhiều bác cố sống cố chết với em là phạt người vi phạm bác ạ. Cũng giống như xe máy chở ông đằng sau ko đội mũ thì phạt ông đó chứ ko liên quan tài xế. Nên em mới lập cái topic này để các bác cùng thảo luận
 
Hạng D
10/9/08
2.260
2.200
113
Câu chữ trong nghị định khá rõ mà, không có câu nào nói là phạt người chở khách không thắt dây at. Tức là ai vi phạm thì người nấy chịu.
 
Hạng C
4/3/08
957
1.456
93
48
Thủ Đức
Xác nhận
confirm
Câu chữ trong nghị định khá rõ mà, không có câu nào nói là phạt người chở khách không thắt dây at. Tức là ai vi phạm thì người nấy chịu.
Căn cứ Luật Giao Thông Đường Bộ
  • Căn cứ Nghị Định 46/2016/NĐ-CP

  • Khoản 1: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.
----------
Vì là dân gian, nên xét theo câu chữ, khi xxx kiểm tra thì xe ĐANG DỪNG:p
 

Giới thiệu

  • Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook