Hạng C
6/3/07
725
15
0
58
HN
RE: VGT và CDRi

Trích đoạn: Kienvang

Một lần nữa, sorry bác hung_ng đáng kính nếu bác cảm thấy phiền lòng về những lời bình luận Rexton!

Bác cứ trịnh trọng thế làm em tổn thọ mất, em chưa già đến thế đâu :D Em cũng chỉ muốn mọi người rõ hơn về Rexton thôi.

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

@hung_ng: bác rảnh thì 10h chủ nhật này mời bác cafe với một số anh em SFC ở 2F Cafe. Tôi rất thích mấy bài giới thiệu em X5 của bác. Hôm rồi tôi có giới thiệu một số cấu hình Rexton ở Sangyong, bác dịch cho anh em thì hay quá vì có nhiều thuật ngữ mới nên tôi cũng vẫn đang ngại.

Hạng D
21/12/06
1.114
614
113

Các bác kiềm chế, chuyện đâu còn có đó. Theo em thì VGT và CDRi là 2 bộ phận độc lập và có chức năng hoàn toàn khác nhau: VGT turbo tăng áp điều khiển cánh ( tăng khí nạp), CDRi: không biết dịch sang tiếng Việt chính xác như thế nào, có bác nào hộ em cái, nhưng như các bác nêu trên thì là bộ bơm cao áp cung cấp dầu (nhiên liệu) ....và đả là máy dầu(đa số xe thế hệ mới) thì dù xuất khẩu hay nội địa thì phải có bộ phận này, còn VGT thì phải xem xét kỷ hơn vì có thể xe nội địa củng được trang bị nhưng lại mang tên khác.....các bác bổ sung giúm em.

Tập Lái
5/10/07
7
0
0
Truonghai Group
www.fpt.vn

Chào các bác em là thành viên mới, muốn tham gia một chut về chủ đề VGT và CDRi, theo em thì VGT và CDRi là như thế này:
Thứ nhất: VGT là từ viết tắt của - Variable Geometic Turbo Change. Trên các động cơ Diesel thông thường mà có trang bị kiểu turbo tăng áp kiểu WGT (Wast Gate Turbo change - dịch nôm la có nghĩa là kiểu tu bô tăng áp thường hoạt động dựa trên năng lượng của khí xả để làm cho cánh tua bin quay và cánh tua bin bên nạp sẽ hút được nhiều gió hơn bình thường, giúp cho động cơ đốt cháy kiệt hơn, tăng áp suất nén dẫn đén tăng công suất động cơ. Khi động cơ hoạt động ở tốc tộ cao thì lực đẩy của khí xả cũng lớn, lượng gió được nén vaoì trong động c[ nhiều, nếu gió nén quá nhiều vào động cơ sẽ có thể làm cho áp suất nén tăng quá cao gây quá tải cho các cơ cấu chuyển động, đề tránh hiện tượng này phía cửa xả của tu bô có thiết kế một cánh van nhỏ cho phép khi áp suất khí xả quá lớn sẽ mở thông giữa cổ góp xả và đường ống xả mà không cần đi qua cánh tua bin xả nữa, do đó nó cũng hạn chế được lượng khí nạp vào bên trong xylanh động cơ ở tốc độ cao). Còn đối với VGT - có thể tạm dịch là tu bô tăng áp có cánh biến đổi khí động học, loại này hoạt động dựa vào trạng thái làm việc của động cơ (tốc độ , tải), ECU sẽ tính toán và đưa ra tín hiệu điều khiển bộ chấp hành (actuator) bộ chấp hành sẽ điều khiển góc độ mở của cánh tu bô một cách hợp lý nhất. Sao cho lượng không khí vào trong động cơ thích hợp ở mọi chế độ không quá lớn (ở tốc độ động cơ cao). Sự khác nhau giữa WGT và VGT là như vậy vWGT điều khiển hoàn toàn cơ khí còn VGT được ECU điều khiển thông qua bộ chấp hành. Khi thay đổi, hoặc phát trên một công gnheej mới nhà sản xuất thường ghi nó trên mác xe để quảng bá công nghệ. Do vậy khi xe mới đươch trang bị VGT thì xe có được gắn thêm chữ VGT.
À mà em vẫn băn khoăn với hiện tượng SF bị khói trắng bác nào có thông tin gì cho em biết với.
Thứ 2 về CDRi (Chính xác là CRDi) mai em viết tiếp bây giờ em có chút việc bận quá. Chòa các bác ạ
Em là lính mới có gì thì các bác cứ góp ý cho em nhé. Hề...hêf....

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Thanks NewCarens07, bác đã có thông tin giải thích về VGT rất chi tiết.
Về hiện tượng khói trắng, chỉ những xe Euro4, SLX 2007 mới bị. Lí do: ECU kiểm soát chất lượng khí thải và lưu giữ những tạp chất còn sót lại của khí thải vào một bầu chứa trong ống xả, đến khi bầu đầy-> đốt cháy-> khói trắng-> đảm bảo độ sạch khí thải ra môi trường.
Còn Euro3 cho các đời thấp hơn thì ko bị. Bác Brownrat đang chi 1,5k mỹ để hạ tiêu chuẩn từ Eu4 xuống 3, bác ấy cũng đã liên lạc với hãng Hyundai và được biết với chất lượng dầu như ở Việt Nam 0.05% thì xe tiêu chuẩn Eu4 sẽ không bao giờ hết hiện tượng chạy +/-400km sẽ có hiện tượng khói trắng. Tuy nhiên, nếu các bác chạy đường trường thì hiện tượng này sẽ ko thấy và chạy càng nhiều km thì lượng khói có đỡ hơn.

Hạng C
22/5/07
683
2
0

Ơ cái bác Newcaren07 kia đã hứa mà không làm tiếp đi à.

Hạng B2
12/10/07
233
2
0

Đúng là xe của tôi đời 2004 ghi cả 2 CRDi - VGT. Vậy nhưng bên sườn thì chỉ ghi VGT, như vậy có thể hiểu xe sử dụng cả 2 công nghệ này nhưng để nhấn mạnh VGT thì họ viết ra ngoài cho bà con biết thôi. Nhờ có 2 công nghệ này mà xe chạy êm và bốc như xe xăng các bác nhỉ, đạp ga 1 phát là lưng dính vào ghế ngay. Sướng vãi!

Tập Lái
5/10/07
7
0
0
Truonghai Group
www.fpt.vn

Chào các bác, hôm vừa roài em đang viết rở về VGT thì em lại bị bận mất.
Bây giờ em xin phép tiếp tục chủ đề CRDi, các bác đồng ý không, nếu đồng ý cho xin tràng vỗ tay hì..hì..
Hồi trước chúng ta đã cùng bàn luận về VGT, có bác nào thắc mắc gì không? nếu có chúng ta cùng đăng đàn em xin hầu chuyện
Lại chuyện về chú SF với vũ chiếc dạ dày CRDi
CRDi thực chất là chữ viết tắt của Common Rail Diesel InJection - Đây là hệ thống phun nhiên liệu Diesel được điều khiển oàn toàn bằng điện tử thay vì điều khiển bằng cơ khí như kiểu truyền thống các bác ạ.
Hiện nay trên các dòng xe có mặt trên thị trường theo em được biết thì có tất cả 3 kiểu CRDi được sản xuất bới các hãng khác nhau:
- Common Rail Bosch của Đức có áp suát phun cao nhất tính đến thời điểm này áp dụng cho EURO IV là 1600 bar. Nó có nhiều hệ khác nhau phát triển theo năm sản xuất như: Bosch 1 (CP1) Bosch 2 (CP3) và Bosch 3 (CP3.3).
- Common Rail Delphi của Mỹ có áp suất phun lên tới 1650 bar. Hiện được sử dụng trên các xe tải bongo III và Carnival máy dầu của KIA Motor.
- Loại còn lại là anh Common Rail của hãng Denso do bác Nhật sản xuát được lắp trên xe cá mập của TOYOTA (hiace mới). Nó có áp suất phun khoảng 1800 bar.
Về cấu tạo và cách hoạt động của mỗi loại có hơi khác nhau tuy nhiên về nguyên lý tương đối giống nhau: Tất cả đều bao gồm có hệ thống tín hiệu đầu vào và đầu ra
Đầu vào bao gồm các cảm biến (Sensor) (CKP, CMP, ECT, APS, Brake switch, Clutch switch, RPS.....
ECU sẽ nhận các tín hiệu đầu vào để phân tích và xử lý rối đưa ra tín hiệu (đầu ra) điều khiển các bộ chấp hành (Actuator): Kim phun, van định lượng dàu vào....một cách chính xác cả về só lượng và chất lượng
Vợ hai của các bác (em SF ấy) đáng sử dụng Common Rail Bosch CP3.3.
Một điều lưu ý với các bác khi sử dụng xe có CRDi là thường xuyên bảo dưỡng lọc gió. Thay lọc nhiên liệu đúng định kỳ (khoảng 30.000 km), chú ý cho em nó ăn uống đồ sạch sẽ không là đi ngay bộ tiêu hóa CRDi đặc biệt là kim phun.
À, má theo em được biết hiện nay chỉ có ở Trường Hải mới chẩn đoán và sửa chữa được CRDi thì phải. Máy bạn em nói xe bị hỏng CRDi Delphi không đâu chữa được vào TH là Ok liền à. Các bác ấy chữa được mấy con cho Bộ công an rồi đấy.
Thôi em lại phải đi roài hẹn gặp các bác sau nhé
byeeeeeeeeeeeeeee

Hạng B2
22/5/07
380
0
0

Trích đoạn: Newcarens07

Chào các bác, hôm vừa roài em đang viết rở về VGT thì em lại bị bận mất.
Bây giờ em xin phép tiếp tục chủ đề CRDi, các bác đồng ý không, nếu đồng ý cho xin tràng vỗ tay hì..hì..
Hồi trước chúng ta đã cùng bàn luận về VGT, có bác nào thắc mắc gì không? nếu có chúng ta cùng đăng đàn em xin hầu chuyện
Lại chuyện về chú SF với vũ chiếc dạ dày CRDi
CRDi thực chất là chữ viết tắt của Common Rail Diesel InJection - Đây là hệ thống phun nhiên liệu Diesel được điều khiển oàn toàn bằng điện tử thay vì điều khiển bằng cơ khí như kiểu truyền thống các bác ạ.
Hiện nay trên các dòng xe có mặt trên thị trường theo em được biết thì có tất cả 3 kiểu CRDi được sản xuất bới các hãng khác nhau:
- Common Rail Bosch của Đức có áp suát phun cao nhất tính đến thời điểm này áp dụng cho EURO IV là 1600 bar. Nó có nhiều hệ khác nhau phát triển theo năm sản xuất như: Bosch 1 (CP1) Bosch 2 (CP3) và Bosch 3 (CP3.3).
- Common Rail Delphi của Mỹ có áp suất phun lên tới 1650 bar. Hiện được sử dụng trên các xe tải bongo III và Carnival máy dầu của KIA Motor.
- Loại còn lại là anh Common Rail của hãng Denso do bác Nhật sản xuát được lắp trên xe cá mập của TOYOTA (hiace mới). Nó có áp suất phun khoảng 1800 bar.
Về cấu tạo và cách hoạt động của mỗi loại có hơi khác nhau tuy nhiên về nguyên lý tương đối giống nhau: Tất cả đều bao gồm có hệ thống tín hiệu đầu vào và đầu ra
Đầu vào bao gồm các cảm biến (Sensor) (CKP, CMP, ECT, APS, Brake switch, Clutch switch, RPS.....
ECU sẽ nhận các tín hiệu đầu vào để phân tích và xử lý rối đưa ra tín hiệu (đầu ra) điều khiển các bộ chấp hành (Actuator): Kim phun, van định lượng dàu vào....một cách chính xác cả về só lượng và chất lượng
Vợ hai của các bác (em SF ấy) đáng sử dụng Common Rail Bosch CP3.3.
Một điều lưu ý với các bác khi sử dụng xe có CRDi là thường xuyên bảo dưỡng lọc gió. Thay lọc nhiên liệu đúng định kỳ (khoảng 30.000 km), chú ý cho em nó ăn uống đồ sạch sẽ không là đi ngay bộ tiêu hóa CRDi đặc biệt là kim phun.
À, má theo em được biết hiện nay chỉ có ở Trường Hải mới chẩn đoán và sửa chữa được CRDi thì phải. Máy bạn em nói xe bị hỏng CRDi Delphi không đâu chữa được vào TH là Ok liền à. Các bác ấy chữa được mấy con cho Bộ công an rồi đấy.
Thôi em lại phải đi roài hẹn gặp các bác sau nhé
byeeeeeeeeeeeeeee

Hay quá. Bác biết sâu thật. Mà TH bán xe gì cho bộ công an vậy bác???[8|]