Tags
tngt
Tập Lái
5/3/16
17
40
13
HCMC
Vì sao CSGT giam xe em mặc dù không trực tiếp gây tai nạn?
Chào các bác OS, xe em vừa bị CSGT tạm giữ, tài xế bị giam giấy tờ và bằng lái mặc dù không trực tiếp gây ra tai nạn giữa hai xe máy tông nhau ngược chiều. Em đang gặp vấn đề khó nên đăng bài lên đây nhờ các bác tư vấn cho rõ hơn.[pagebreak][/pagebreak]
Theo dõi box TTDL đã lâu nhưng hôm nay mới thức đăng ký và post bài vì em đang gặp vấn đề khó phải nhờ các anh giúp đỡ.​
Em có xe và thuê tài chạy dịch vụ. Đêm hôm trước bác tài của em đang quay đầu xe, đầu lấy vào con hẻm rồi đưa đuôi xe ra. Khi đuôi xe ra đến nửa phần đường thì 1 anh honda vượt sang trái, ko làm chủ tốc độ và tông vào 1 em đi ngược chiều. Lúc sau CSGT đến lập biên bản hiện trường và cho bác tài ký vào chỗ Người làm chứng. Ký xong thì bác tài được yêu cầu về trụ sở CA Quận (PN). Bác ấy cũng nghe theo và cuối cùng bị tạm giữ xe, giấy tờ + bằng lái với lí do...xe em làm cản tầm nhìn. Sau đó bác ấy còn bị hù xe em là tác nhân chính, rồi thì nạn nhân nguy kịch etc mà mục đích là gì em ko rõ.​
Với tinh thần OS, em nghiên cứu các văn bản luật để xem các chú ấy làm có đúng ko. Trước tiên phải khẳng định xe em không phạm lỗi liên quan đến biển báo/vạch kẻ, phần đường và ưu tiên (nếu ko đã va vào ông honda rồi). Vậy tại sao lại giam xe? QD 18/2007/BCA nói rằng, khi xảy ra tai nạn tất cả các xe có liên quan đều phải bị tạm giữ. Ko rõ chữ "liên quan" nghĩa gì, nhưng thôi cứ cho là họ hiểu đúng. Cũng theo QD18/2007, sau khi kiểm tra hiện trường thấy ko có lỗi thì phải trả ngay. Tài xế em kí tên làm Người làm chứng, nghĩa là họ đã thừa nhận bác ấy vô can, sao còn giữ xe?​
Các chuyên gia luật OS có thể tư vấn giúp em:​
- CSGT giữ phương tiện không trực tiếp gây tai nạn là đúng hay sai?​
- Tài xế có vi phạm hành chính lỗi "cản trở tầm nhìn" gì đó ko?​
- Làm sao để em lấy xe ra sớm nhất (các bác đừng chỉ em đi đêm, em thấm nhuần tinh thần OS lắm :D). Em sợ rằng quy trình giải quyết nhiêu khê và có nhiều "thủ đoạn" khiến xe em nằm bãi dài dài.​
- Em có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại về kinh tế ko, nếu kết luận là tài xế ko vi phạm luật GTĐB. Tiền lưu bãi là một trong những thiệt hại đó.​
CSGT hẹn tài xế đầu tuần sau lên làm việc. Các bác tư vấn giúp em để em có thời gian chuẩn bị lực lượng nhé.​
Em cám ơn rất nhiều.​
----​
Cập nhật kết quả vụ việc :​
https://www.otosaigon.com/threads/v...uc-tiep-gay-tai-nan.8718547/page-15[/JUSTIFY]
"Em cập nhật tình hình sáng nay lên Quận. Do ko liên quan và cũng để tránh manh động, em ngồi ngoài cho anh tài xế vào làm việc hết. Tại đây CA yêu cầu tài xế viết lại tường trình. Tài xế ký tên là Người làm chứng nhưng anh CA bắt phải ghi thành Người chứng kiến. Em chả biết 2 từ khác nhau thế nào, nhưng cả người gây tai nạn và bị nạn cũng ghi là Người chứng kiến. Ngoài ra em cũng ko tiếp cận được biên bản hiện trường sự việc (đáng tiếc).
CA cho 3 bên tự thương lượng rồi làm giấy bãi nại. Bãi nại xong thì sang bước lập biên bản xử phạt VPHC. Người trực tiếp gây tai nạn có cồn trong hơi thở => giam bằng 2 tháng. Người bị nạn ko có bằng lái => ko biết sao. Đến lượt tài xế của em, thấy các anh lục tung cuốn sách (dự là NĐ 171) xong nói thôi thông cảm với tài xế, ko bắt lỗi, chứ đúng ra theo luật đã liên quan đến tai nạn sẽ phải giam bằng 2 tháng (??). Các anh vui vẻ đưa cho giấy trả phương tiện, ra bãi đóng 400k lấy xe về.

Đồng chí giải quyết hồ sơ sáng nay khá lịch sự nhã nhặn các bác ạ."

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
Nếu lỗi cản trở tầm nhìn thì cái xe buýt đang lưu thông chắc có độ cản trở tầm nhìn lớn hơn gấp mấy lần xe của Bác lùi ra...! Chờ các Bác Luật sư Os vào giúp Bác Chủ!

Hạng D
23/8/15
1.996
39.111
113
ở đâu còn lâu mới nói
ko liên quan chuyện của bác chủ, em bàn chuyện đời chơi thôi
như bác đang ăn cơm, làm rớt cục xương (ko cố ý), con chó thấy vậy (cơ hội hiếm có) thì có chạy lại ngậm ko? bác có nói với nó ko phải của mày, trả cục xương cho tao đc ko? bác muốn dằn lấy cục xương lại nó có cắn bác ko? đơn giản nếu bác chia cho nó xíu thịt, nó sẽ nhả lại cục xương cho bác
tất cả những gì lũ chó muốn chỉ có vậy, muốn khiếu nại với chủ nó ư, bác nghĩ chủ nó sẽ bênh bác hay bênh nó? chủ nó với nó khác đé* gì nhau :D:D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Lý do -> Cản trở tầm nhìn thì chắc đem nguyên bộ giao thông, bộ văn hóa thông tin, cơ sở điện lực, chính quyền địa phương, lãnh đạo cấp cao, người dân quanh khu vực....ra hầu tòa hết quá :D
Mọe xứ này chỗ nào mà tầm nhìn không bị cản trở ngoại trừ trên cao vì kinh tế kém phát triển lấy đâu ra nhiều nhà cao tầng =))

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Chào các bác OS, xe em vừa bị CSGT tạm giữ, tài xế bị giam giấy tờ và bằng lái mặc dù không trực tiếp gây ra tai nạn giữa hai xe máy tông nhau ngược chiều. Em đang gặp vấn đề khó nên đăng bài lên đây nhờ các bác tư vấn cho rõ hơn.[pagebreak][/pagebreak]
Theo dõi box TTDL đã lâu nhưng hôm nay mới thức đăng ký và post bài vì em đang gặp vấn đề khó phải nhờ các anh giúp đỡ.​
Em có xe và thuê tài chạy dịch vụ. Đêm hôm trước bác tài của em đang quay đầu xe, đầu lấy vào con hẻm rồi đưa đuôi xe ra. Khi đuôi xe ra đến nửa phần đường thì 1 anh honda vượt sang trái, ko làm chủ tốc độ và tông vào 1 em đi ngược chiều. Lúc sau CSGT đến lập biên bản hiện trường và cho bác tài ký vào chỗ Người làm chứng. Ký xong thì bác tài được yêu cầu về trụ sở CA Quận (PN). Bác ấy cũng nghe theo và cuối cùng bị tạm giữ xe, giấy tờ + bằng lái với lí do...xe em làm cản tầm nhìn. Sau đó bác ấy còn bị hù xe em là tác nhân chính, rồi thì nạn nhân nguy kịch etc mà mục đích là gì em ko rõ.​
Với tinh thần OS, em nghiên cứu các văn bản luật để xem các chú ấy làm có đúng ko. Trước tiên phải khẳng định xe em không phạm lỗi liên quan đến biển báo/vạch kẻ, phần đường và ưu tiên (nếu ko đã va vào ông honda rồi). Vậy tại sao lại giam xe? QD 18/2007/BCA nói rằng, khi xảy ra tai nạn tất cả các xe có liên quan đều phải bị tạm giữ. Ko rõ chữ "liên quan" nghĩa gì, nhưng thôi cứ cho là họ hiểu đúng. Cũng theo QD18/2007, sau khi kiểm tra hiện trường thấy ko có lỗi thì phải trả ngay. Tài xế em kí tên làm Người làm chứng, nghĩa là họ đã thừa nhận bác ấy vô can, sao còn giữ xe?​
Các chuyên gia luật OS có thể tư vấn giúp em:​
- CSGT giữ phương tiện không trực tiếp gây tai nạn là đúng hay sai?​
- Tài xế có vi phạm hành chính lỗi "cản trở tầm nhìn" gì đó ko?​
- Làm sao để em lấy xe ra sớm nhất (các bác đừng chỉ em đi đêm, em thấm nhuần tinh thần OS lắm :D). Em sợ rằng quy trình giải quyết nhiêu khê và có nhiều "thủ đoạn" khiến xe em nằm bãi dài dài.​
- Em có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại về kinh tế ko, nếu kết luận là tài xế ko vi phạm luật GTĐB. Tiền lưu bãi là một trong những thiệt hại đó.​
CSGT hẹn tài xế đầu tuần sau lên làm việc. Các bác tư vấn giúp em để em có thời gian chuẩn bị lực lượng nhé.​
Em cám ơn rất nhiều.​

Lên trang chủ OS rồi thì chắc mai sẽ có một anh gọi điện thoại nhỏ nhẹ rủ đi cà phê thứ 2 trả xe về mới tinh