Tập Lái
22/10/20
40
173
33
32
Kính mong các bác tài lái xe thuê hay lái xe đường dài đại loại vậy hãy cố dành thời gian mà ngủ đi, đừng có cố quá

Vì sự an toàn của bản thân và cộng đồng, các bác tài đừng ngủ gật nữa!!!

Chiều nay em chạy đường tỉnh lộ 10 - BÌnh Chánh chạy về Long An thì có 1 bác xe tải cỡ nhỏ cứ lạng qua lạng lại trên đường, hồi đầu cứ nghĩ ông nội này chắc trêu ai trên đường đây, thì chiếc xe cứ tiếp tục lạng như vậy - có lần suýt húc trúng em cách còn chắc gang tay, em sợ quá mới tấp vào lề chờ ông này đi qua. Thêm vài mét thì ông tấp vào lề đứng im luôn, em chạy lên nhìn thì thấy ông đang ngồi ngủ trên vô lăng luôn, lúc này với vỡ lẽ nãy giờ ông ngủ gật.

Cũng may là trên đường không có ai bị sao, nhiều người nhìn chiếc xe rồi lắc đầu. Biết là đôi khi vì miếng cơm manh áo, vì công việc vì tiền nhưng các bác tài cũng nên nghỉ đến những hậu quả về lâu về ngắn. Chưa nói tới về lâu, trước mắt như trường hợp của em may mắn không có việc gì, lỡ mà cũng trường hợp này mà đường kẹt, đường đông thì như nào?

Các bác cứ có suy nghĩ chạy ráng, nói thật cái gì ráng được chứ giấc ăn giờ ngủ các bác ráng kiểu gì? bao nhiêu vụ tai nạn thương tâm rồi, nên tỉnh táo đầu óc, không vì bản thân thì cũng vì bao nhiêu con người đang lưu thông trên đường? Lái xe quan trọng tinh thần phải thoải mái, nếu thấy nặng mắt thì kiếm chỗ đỗ xe rồi chợp mắt khoảng 20 - 30 phút sau đó khởi động thân thể rồi rửa mặt chi tỉnh hẳn mới tiếp tục hành trình.

Chúc các bác luôn vạn dặm bình an

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/3/14
1.569
860
113
Những hành khách đi xe cũng nên hiểu và thông cảm cho tài xế vì họ cũng là con người chứ ko phải máy móc mà làm hoài ko mệt. điển hình như khách đi chùa BÀ Châu Đốc, cứ gọi xe đi trong đêm rồi về ko chịu ngủ lại, e thấy tai hại vô cùng, vì lái xe suốt từ SG về AG, khách vô hành hương lâu lắm chỉ 1h đồng hồ thôi là ra xe kêu về liền. Tài xế đâu đc nghỉ ngơi nhiều thì lúc về ai dám chắc tài xế ko buồn ngủ? Lúc đó là theo ông bà thiệt luôn á

Hạng F
29/10/14
8.524
11.193
113
Cơn buồn ngủ mà ập đến thì pó tay. mà tấp vô lề để ngủ thì lại ko ngủ được. tiếp tục hành trình được vài km lại buồn ngủ. tấp vô ngủ thì lại ko ngủ được. thế mới tài chứ

Hạng D
25/10/20
1.545
14.735
98
56
mình đi xe tour 50 chỗ sáng 8g từ vĩnh hy xuất phát,về tới sg 6g chiều,bác tài nói nghỉ được khoảng 2 tiếng 10g tối chạy tiếp 1 tua sg -huế,chạy vậy mà không buồn ngủ mới lạ.

Hạng B2
18/12/19
350
488
63
33
Giờ nhiều người vì kiếm tiền mà bất chấp an toàn. Kiếm được tiền mà không có mạng để xài thì kiếm làm gì ta :oops:

Hạng D
8/10/11
3.066
5.934
133
Có lần em thức 3h sáng chạy tới 23h đoạn đường 900km từ Sg - Măng đen - BMT em thấy buồn ngủ là dừng xe ở cây xăng ngủ chừng 30p làm 2 giấc như vậy thấy thỏai mái lắm. Chứ buồn ngủ mà cứ uống cafe number one bò húc khăn lạnh các kiểu... với em nó húc xe người ta luôn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
6/9/18
7.371
16.336
113
35
Làm tài xế khổ lắm các bác,, xe chở thanh long Từ Long An đi tới cửa khẩu Tân Thanh mà vừa chạy vừa nghỉ thì chắc héo thanh long luôn

Hạng B2
10/12/12
459
375
63
Bến Tre
E cũng 1 lần ngủ gật do đi khuya, chạy luôn lên dãy phân cách sắt bắt đầu vào vòng xoay...kết quả xổ số mất 69tr làm cái đầu xe, két nước, đèn của e M3!về xem lại cam hình trình thấy mình vẫn còn may vì ngủ gật nên đi chậm, chỉ 30km/h, đường quê khuya nên vắng, ko xe tải hay cont ngược chiều!chứ ko chắc giờ ko ngồi viết lại được!
Nên kinh nghiệm xương máu là buồn ngủ là dừng lại ngủ, ko nên cố mà lái rồi dùng mấy nước tăng lực, cafe, nhai singum gì đó...ko tác dụng!!!

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp

Nên có trò nầy và

Thêm giử lane tự động nửa ...
Vì sự an toàn của bản thân và cộng đồng, các bác tài đừng ngủ gật nữa!!!

Nhưng dù sao đi nửa vẩn là mình, chứ xe chỉ là công cụ hổ trợ mà thôi,

Tiện em có ý kiến các bác mua xe mới cũng nên đòi nó có mấy món nầy nha .

Chúc các bác, anh em OS lái xe cẩn thận trong mùa tết nầy . Thân !

• Like
Reactions: nttanmam