Hạng D
16/12/07
1.719
1.130
113
H.C.M.C
Người sở hữu xe subaru cũng chưa chắc đã yêu xe subaru thực sự.
Có thể mua theo phong trào , có thể mua do hàng độc...
Em xin trải lòng một chút khi lái xe subaru đã hơn 4 năm qua.
Hình dáng bên ngoài không bị demode theo thời gian.Không đẹp lắm
Cũng chẳng sang trọng nhưng nhìn xe thật chắc chắn , một chất riêng
Không giống xe nào.Khi ngồi trong xe là một cảm giác thật an toàn,mọi
Thứ đều đơn giản.Lái xe thì nhẹ nhàng như chạy xe tay ga.Cảm giác
thật tự tin trên những cung đường khó.Không nhanh hơn ai nhưng cũng
khó có ai bỏ lại sau lưng.

Hạng C
13/11/13
517
1.162
93
thật ra nếu xét về kiểu dáng, em so sánh hơi khập khiễng tí là các bác nhìn vào đồ máy tính, laptop ThinkPad của IBM trước kia chỉ có người chê hết lời và người khen không còn gì để nói, nó không phải dạng long lanh như mấy thằng Dell hay HP này nọ... nhưng thiết kế của nó vừa lòng nhưng người thích nó...

cũng như cái máy ThinkPad, xe Subaru ăn tiền là ở cái bên trong, máy boxer, AWD by design... và cũng như ThinkPad, những cái này có tạo sự khác biệt hay không là chuyện khác, tuỳ vào người sử dụng, cái ThinkPad dùng 10 năm chưa chắc đã hỏng thật nhưng em dùng 2-3 năm đã thay, xe Subaru handling tốt thật nhưng chạy đường nhà mình có tạo khác biệt gì không? mấy vụ đó cứ phải tự mỗi người quyết định...

em nghĩ thị trường tập trung của Subaru hơi nhỏ, một cái niche market, mà bản chất của cái niche market là khách hàng tuy ít nhưng trung thành, người ta tìm đến sản phẩm/thương hiệu nào đó là vị họ muốn cụ thể cái sản phẩm/thương hiệu đó, Subaru mà thay đổi thiết kế cho giống Mazda hay Toyota hay bất kỳ một hãng abcxyz nào đó thành công với khách hàng mới chưa biết ra sao nhưng coi chừng khách hàng cũ lượn sạch...

xét trên phạm vi toàn cầu em thấy Subaru đang có vẻ làm ăn tốt trong khi khá nhiều hãng khác gặp khó khăn, ở VN thì thẳng thắn mà nói là hơi bị ế ẩm... cái này khó, thị trường VN rất nhạy về giá, Subaru toàn xe nhập giá hơi bị cao, dân VN xe được coi là tài sản giá trị cao, mua về vừa chạy vừa xót, khả năng leo núi vượt đèo gần như không có giá trị (có để khoe là chính, giống bạn em mua Q5 về khoe chạy offroad nhưng 3 năm nay chưa bao giờ thấy nó leo lề hehe)

cuối cùng quan trọng nhất là dân nhà mình rất nhiều người chưa mua đã tính bán, từ điện thoại đến xe hơi, xe Subaru tính thanh khoản hơi bị thấp, mất giá nhiều ít em không biết nhưng hẳn nhiên là thua mấy hãng phổ biến hơn rồi, em tìm mua STI cũ 3 năm nay chưa thấy ai rao bán, chán quá để tiền mua mới luôn...
Tôi chả đồng ý với bác chỗ nào cả, bác chả hiểu sâu về xe lân máy tính, ThinkPad bác dùng 3 năm thì cũng hơi nhà quê rồi, với tốc độ nâng c6a1p OS như bây giờ và tốc độ tăng MegaPixel của picture và Video dùng Laptop 2 năm là đã thấy lạc hậu.
Xe hơi không phải như vậy, nhất là Subaru, bạn bác mua Q5 để khoe nên không bao giờ leo lề, dân mua Forester có thể đi Da lạt , Phan Thiết ( chưa nói xa hơn) bằng những con đường xe khác không đi qua để tránh kẹt xe hoặc đi qua về bà xã chỉ mặt "bận sau ông đi đường này không có mặt tôi"
Xe Subaru (trừ STI, WRX) là cực kỳ phù hợp cho Việt nam, xe Subaru để đi thời tiết xấu và đường xấu (nhu bác Subaru Lover nói về việc Subaru tràn từ Bắc xuống Nam Mỹ) ở VN luôn có một trong 2 thứ trên và rất nhiều khi có cả hai, đồng thời với kết cấu chắc chắn và thiết kế thực tế, nó rất phù hợp với đường xấu, bẩn, bụi ở VN (hãy nhìn 1 xe hơi ở Sing và SG sẽ thấy, vậy mà ở Sing người ta vẫn đi Subie rất nhiều, còn có Subie mini mà chưa thấy ở đâu nữa).
Bác khỏi phải lo cho FJHI. họ đâu muốn vào VN, chỉ MI phải vào Việt nam để giữ độc quyền distributorship ở DNA, không bán được họ vẫn ở VN, qua Phnompenh MI có show room ở Đại lộ Shihanuk có bán được chiêc nào đâu mà họ vẩn ở Cam không vấn đề gì ( ở Cam họ chỉ đi có Range Rover và Lexus) Subie đâu có quảng cáo gì ở VN đâu, cả DNA cũng ít, chỉ có Roll Royce
hay Jaguar muốn vào VN thôi, mà giá LR, RR,Jag đâu có rẻ đâu mà người ta mua như điên..
Vì vậy việc bác so sánh Ôtô và LAPTOP là không giống ..và nói Subie không phát huy được điểm giá trị của mình ở VN là sai hoàn toàn ...
Sorry vì bắt tận tay day tận trứng cá..

Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
khoan hãy bàn về chuyện máy tính, bác không nắm rõ về mảng máy tính điện thoại ảnh ọt video bằng em đâu, những cái bác nêu ra về tốc độ nâng cấp OS với megapixel này nọ toàn vô căn cứ cả...

bài của bài viết có chỗ đúng có chỗ không đúng lắm (không kể đoạn máy tính thì sai toét) nhưng không liên quan gì tới bài của em hết...

em nói phần lớn người dùng VN xót xe, không có thích trèo đèo lội suối, bác lại bảo dân chạy Forester thích chạy đường khác (chắc là xấu hơn đường thường?) - cái này thứ nhất dân chạy Forester không phải là phần lớn người dùng VN, thứ hai là ngoại trừ một số trường hợp cấp bách thì chuyện chọn đi đường xấu chẳng qua là xe tao chạy được thì tao chạy, giống như mấy ông offroad vậy đó, đường đẹp vẫn rộng bình thường nhưng lại cứ thích nhào xuống ao cơ... nhưng đó là chơi, chơi cho sướng thì không thể lấy đó làm minh chứng cho cái nhu cầu cấp bách hàng ngày...

em nhấn mạnh lại, phần lớn người dùng Việt Nam mua xe không có hứng thú với việc leo trèo, ngoại trừ một số phải đi bùn lầy này nọ vì lý do công việc thì họ sẽ chọn mấy xe kiểu bán tải, vừa rẻ vừa tiện cho công việc, hẳn nhiên vẫn có người mua Subaru, cái gì cũng có ngoại lệ...

bác bảo đường Việt Nam xấu, chạy Subaru rất là phù hợp, em nhìn bảng thống kê doanh số hàng tháng thấy toàn mấy xe không liên quan gì tới chuyện chạy đường xấu đứng đầu, thế là sao ạ?

cái thời tiết xấu mà bác nói ở bên Mỹ là tuyết, em ở Úc được một mùa đông, tuyết ít hơn bên Mỹ nhưng mà đi lại thì đường ở VN dù lắm ổ trâu ổ gà vẫn còn là thiên đường, không đến nỗi đề pa ga lớn ga nhỏ gì cũng không chạy mà đã chạy rồi thì thắng mạnh thắng nhẹ gì cũng không chịu dừng đâu... vậy nên cái chuyện điều trị được đường xấu ở VN không phải chỉ riêng Subaru làm được đâu... ở VN giỏi lắm thì có mưa to thôi, ra đường coi chừng cây rớt vào đầu thì không biết Subaru có đỡ được không?

em nhớ không lầm thì Subaru là đơn vị kinh doanh, không phải tổ chức từ thiện, mà đã là đơn vị kinh doanh thì không có thằng nào không thèm thị trường, chỉ có là thèm ít hay thèm nhiều, mồm có một cái mà thèm lắm thứ quá thì hẳn nhiên là không thể ngồi ăn hết một lúc rồi...

bác không nên so Subaru với mấy hiệu xe sang, hai mảng thị trường khác nhau không so thế được, người ta mua xe Roll Royce là vì nó sang, người ta mua Subaru trước hết là vì người ta hiểu cái xe Subaru nó hơn xe khác chỗ nào, mà em thấy người có tiền thì phần lớn là thích sang chứ chả mấy ai thích tìm hiểu xe Subaru đâu ạ...

túm lại là bác hiểu sai ý em do đó bác phản ứng một cách không cần thiết, bài em viết hoàn toàn chỉ là nhận định, em cố gắng không chủ quan khen hay chê Subaru, cá nhân em đánh giá Subaru đáng mua hơn mấy thằng BMW Audi này nọ (và em sẽ chứng minh bằng tiền của em chứ không phải ngồi nói cho vui) - nhưng không vì em thích Subaru mà em viết thiếu khách quan đi...

thế thôi ạ, chúc bác bớt nóng...

Hạng D
16/12/07
1.719
1.130
113
H.C.M.C
Đọc bài viết của 2 bác em rất thích.Dễ hiểu , ngắn gọn.
Ngày xưa khi chưa chơi tennis.Em thấy môn này chẳng có gì hay ho.
Tập võ là số 1.Khi thằng bạn trong cơ quan rủ chơi cho vui.Em cũng
tập cho nó vui nhưng giờ tennis là số 1.
Hai bác đừng hiểu lầm ý của nhau.Kinh nghiệm và kiến thức của hai
bác rất thiết thực và bổ ích.

Hạng C
31/7/06
582
460
63
Quận 2
www.balloningmedia.com.vn
các bác hết sức bình tĩnh, cùng là dân yêu subaru cả mà, HT thật tinh tế.

Ghi chú: WRX và STi đều phù hợp với đường Vn luôn, em thử đi STi hàng ngày thấy ngon lành, chẳng muốn đổi dù trước kia xe hàng ngày của em là Mer chân dài sx 2011 chứ không phải đời Tống, suy ra tất cả xe subaru đều phù hợp đường VN. Phải chăng là giá hơi cao chứ giá thấp em mua thêm con Tribeca chạy rồi keke

• Like
Reactions: TRIBECA and KHOAVAN
Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
@bác Kacee: xe Subaru này xấu quắc, thương hiệu cả có tiếng, Logo nhiều sao tưởng xe đài loan, cũng chả giữ giá như Camry, thế nên em thấy mua Altis hay Camry là chất nhất, chạy êm giữ giá!! Đợt rồi bác có đi xem triển lãm ko? Con Vios độ body kit nhìn quá chất, có cả đuôi cá nữa, thế mới sport chứ. Thiết kế mới nhìn ngon. Ai như ông Subaru, nội thất chán chết, thua Kia

Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
@bác Kacee: xe Subaru này xấu quắc, thương hiệu cả có tiếng, Logo nhiều sao tưởng xe đài loan, cũng chả giữ giá như Camry, thế nên em thấy mua Altis hay Camry là chất nhất, chạy êm giữ giá!! Đợt rồi bác có đi xem triển lãm ko? Con Vios độ body kit nhìn quá chất, có cả đuôi cá nữa, thế mới sport chứ. Thiết kế mới nhìn ngon. Ai như ông Subaru, nội thất chán chết, thua Kia
bác nói móc làm gì, tiền của em em mua gì bác can thiệp thế nào được, em đến đây có để hỏi nên mua xe gì đâu :)

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
bác nói móc làm gì, tiền của em em mua gì bác can thiệp thế nào được, em đến đây có để hỏi nên mua xe gì đâu :)

Ha ha em chọc bác cho vui thôi, hôm nào rảnh đi offline với tụi em!!

Hạng C
11/1/15
611
561
93
Hanoi, Vietnam
Mấy bác vào chê người ta mang Subaru 1,4 tỷ ra so với CX5 1,1 tỷ đúng là suy nghĩ hơi bị ngắn. Chả qua là họ không mượn được nhiều xe để thử. Bác nào có RAV4 nhập giá 2 tỷ hoặc RX350 giá 3 tỷ mang vào thử biết ngay. Cũng chả khác CX5 là mấy.
Trên youtube không thiếu gì video so sánh ở Mỹ, Nga, Anh, Aus... sao không vào xem trước đi rồi hẵng comment nhỉ? Phọt ra mấy cái thiếu chất xám vãi :D
Riêng kiểu dáng được cái thanh thoát, chắc chắn. Còn phải yêu phải nhìn lâu mới thấy đẹp. Riêng em thích kiểu dáng Outlander Sport nhất :D