Hạng D
15/6/12
1.519
674
113
45
Em đi con xe cỏ Premacy 13 năm nội thất còn nguyên vẹn, chạy cao tốc 120 im ru. Altis 2004 cùng đời ra cao tốc lắc lư như chong chóng thua xa Mazda nhé ! :D

Hạng C
7/2/12
657
1.090
93
chia sẽ cùng bác chức năng i-Stop trên mazda là nó có 2 chế độ, nếu bác đạp chân phanh nhẹ nhẹ tức lực phanh vừa đủ để dừng xe thì chức năng i-Stop vẫn chưa kích hoạt, nhưng khi bác đạp chân Phanh với lực mạnh hơn thì chức năng này mới kích hoạt.

sau gần 1 tuần chạy xe của e từ lúc mới lấy về thì e mới ngộ ra điều này. nên e thấy nó rất hữu ít bác ạh

chứ k phải miễn mình dừng đạp phanh là nó kích hoạt ạh. còn tùy vào lực đạp phanh nữa ah. các bác thử ngay và luôn nhé xem có đúng như e nói k ah. nhiều bác k để ý nên thấy nó vô dụng và khó chịu ah.

Hạng B2
24/10/15
283
284
63
Bài so hơi ngại...
Lái BIM rồi chê lại con Ecosport cũ... (cái này em nói thật lái BIM thì leo lên Camry hay Mazda 6 cũng cảm giác bèo nhèo gần như vậy thôi), chưa kể là SEDAN với 1 em là gầm cao nữa

Còn thoải mái & cách âm thì Camry ăn đứt em M6 này...

Mấy cái option blis spot thì xe em cũng có (focus) mà chả thấy công dụng mấy, còn cảnh báo lệch lane hay cảnh báo va chạm con cam hành trình Transcend ghẻ của em làm còn tốt hơn & gào to vãi...

Bài viết giống PR cho M6 quá....
Madza 6 chạy cũng được nhưng trong cùng hạng D thì e này chưa so được với Camry và đặc biệt là Accord...so với Sonata thì nhỉnh hơn tý...

Hạng B2
24/10/15
283
284
63
Cho em có xíu ý kiến:

1.Clip này em coi cách đây hơn 1 tuần rồi, giờ mới lên trang chủ OS...Có một chiến lượt gì đây?

2. Những gì bác chủ xe nói khá là khách quan, tuy nhiên ý chính bác ý đổi xe không phải là M6 đi đã giống BMW là M6 rộng rãi, êm ái hơn ecosport, mà bà xã bác ấy đang có baby (thời điểm mua xe) và gia đình cần chiếc xe êm + rộng hơn ecosport...Tuy nhiên khúc đầu bác ý so với BMW rồi mua M6 em thấy hơi làm lạc ý...

3. Một số cái đánh giá về kỹ thuật khá hay nhưng kinh nghiệm lái xe hơn 3 năm của em thì mấy cái này chỉ dành cho lái mới: cảnh báo điểm mù, lệch làn đường...Còn lái nhiều quen xe, quen đường rồi thì có mấy cái tít tít này cảm thấy rất bực (cá nhân em thấy zậy thoai)...Em thà đi con M2 ghẻ của em mà sướng hơn đi C200 của thằng bạn, đi đường SG mà nó cứ tít tít suốt...đau đầu

4. Để ý cứ các topic về Mazda là có một số bác vào comment rất gay gắt, dù các bác này không đi Mazda...Có phải chúng ta đang hình thành 1 tầng lớp anti Mazda giống như team anti Toy...haha...Ngược lại cũng có nhiều bác bảo vệ Mazda TH hơi quá so với 1 người dùng bình thường...

5. Nếu đổi xe, em sẽ đổi M6. Vì em thích và đã chạy thử M6 nhiều lần, chạy xe hãng, xe bạn...và có điều kiện gia đình gần gần giống bác chủ xe...nhà 5 người tính cả 3 đời, 1 lái chính 0 lái phụ...Lái chính thì thích cảm giác phiêu lưu khi đi sedan (cảm giác trường xe, bám đường) nhưng éo có nhiều máu để đi BMW hay MEC, lái phụ thì éo quan tâm xe gầm cao hay thấp, vô ngồi mát mẻ an toàn là được...Tổng hợp các thứ đó em nghĩ M6 là ok vì Civic thì sport và chật hơn M6 phù hợp đi couple ngồi 2 ghế trước, không êm bằng M6...Camry hay Accord thì đắt hơn gần 15%...Camry thì loại khỏi danh sách (em là anti Toy...haha)...Còn Accord thì mắc quá...mà chưa có dịp nào lái thử nữa...

Ký tên: tâm sự 1 người đang me đổi M6...haha
Accord giá bữa nay cũng đã giảm nhiều rồi bác, xuống đường luôn chắc khoảng tầm 1,3 tỷ thôi...

Hạng C
15/8/17
679
449
63
36
Em có bạn đi Mazda 3 và CX-5 cũng 2-3 năm nhưng chưa thấy ai than phiền gì về vụ nội thất, nước sơn hay máy móc. Thôi thì để khách quan thì sắp tới em sẽ làm thêm clip người dùng đánh giá Mazdaa 3 hay CX-5 đi 2-3 năm để các bác có cơ sở tham khảo cho đàng hoàng. Cám ơn bác đã nêu vấn đề để em có nội dung phục vụ các bác.
Bác có cần AHải tài trợ ko?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
27/6/16
153
167
53
35
ko đủ khả năng đi hạng D Đức thì đúng là chỉ có Mazda6 hoặc hơn là Accord thôi

Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40
chia sẽ cùng bác chức năng i-Stop trên mazda là nó có 2 chế độ, nếu bác đạp chân phanh nhẹ nhẹ tức lực phanh vừa đủ để dừng xe thì chức năng i-Stop vẫn chưa kích hoạt, nhưng khi bác đạp chân Phanh với lực mạnh hơn thì chức năng này mới kích hoạt.

sau gần 1 tuần chạy xe của e từ lúc mới lấy về thì e mới ngộ ra điều này. nên e thấy nó rất hữu ít bác ạh

chứ k phải miễn mình dừng đạp phanh là nó kích hoạt ạh. còn tùy vào lực đạp phanh nữa ah. các bác thử ngay và luôn nhé xem có đúng như e nói k ah. nhiều bác k để ý nên thấy nó vô dụng và khó chịu ah.

Bác nào xài i-stop nhiều là 8-9 tháng tèo cái bình nhé...Tư vấn dịch vụ Mazda confirm em nhé...Xe em hơn 2 năm rồi bình vẫn còn 75% (mới đi bảo dưỡng 25k)...Do em ít kích hoạt i-stop...em cũng ko tắt, vẫn để đó nhưng đi điềm đạm là ít kích hoạt...

Về vấn đề i-stop em thấy nó hữu dụng giúp mình check có quên bất kỳ khâu nào không:
- Cài seat belt đủ 2 ghế trước
- Nhiệt độ máy lạnh trên 24
- Các cửa đều đóng (lúc mới lấy xe em để cái nắp capo hở hở nó ko hiện i-stop, em sinh nghi kiểm tra 1 vòng phát hiện nắp capo chưa kín)...
- Có cá vàng thì i-stop sẽ mất trước mấy ngày (nói vây chứ có thể nhờ nó check kim xăng có dơ ko)
=> nói chung là vô xe đi thấy hiện logo i-stop là em tự tin hẳn, đảm bảo xe không có vấn đề gì và vi vu...
Còn để kích hoạt istop khi dừng đèn thì bác đạp mạnh chân thắng hoặc về N là nó kích hoạt...em thì ko bao giờ xài...hehe...nên bình cũng khá là bền...

Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40
Mà em còn kinh nghiệm mấy lão làng share là khi dừng đèn đỏ nên về N, không phải là để bền máy gì mà là yếu tố an toàn

Nếu đạp thắng mà bị hút đuôi thì theo phải xạ ta sẽ bỏ chân thắng ra => xe tự tiến về trước => nguy hiểm
Nếu về P mà bị hút đuôi thì tèo hộp số
Về N nếu bị hút đuôi thì thiệt hại nhẹ nhất...

Em thì dừng đèn đỏ...đạp thắng, dòm gương hậu...canh khủng long...haha