Hạng D
13/1/14
1.936
12.155
113
Video: Sự "lạnh lùng" đáng sợ của người Trung Quốc

Một người đi xe đạp điện bị tan nạn giao thông bất tỉnh nhưng không có bất kì một ai dừng lại để giúp đỡ. Thậm chí "thủ phạm" lái ô tô tông nạn nhân cũng đạp ga bỏ chạy ngay sau đó. Người đi đường thờ ơ để mặc nạn nhân nằm đó mà chưa biết sống chết như thế nào.[pagebreak][/pagebreak]

Hạng D
15/5/13
1.553
8.983
113
37
bạn mình bị té gần xi măng Hà Tiên cũng chết vì máu vào phổi mà không đưa kịp đến bệnh viện.

Hạng C
10/12/12
899
2.045
93
Việt Nam gần giống TQ rồi đấy bác, đồng ý rằng hàng ngày trên đất nước này có tới hàng trăm, thậm chí hàng ngàn vụ tai nạn, mà người dân giúp đỡ nhau nhiệt tình, ko vụ lợi. Song lại có những vụ nổi như cồn ở VN:
- Vụ học sinh ở tù oan vì giúp ông già bị đột khụy
- Có vụ 1 anh người đi đường đưa người bị tai nạn vào viện, song người nhà vừa tới viện đã đánh a này chấn thương sọ não.
Còn TQ thì vô số.
Nhưng cá nhân mình nghĩ: Nếu giúp được người cứ giúp, vì biết đâu 1 ngày, bản thân mình hay người thân bị nạn thì sẽ có người giúp lại.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
VN TQ giống nhau y chang thôi.
Ông xe đạp đi sai luật bị xe sau đụng là đúng.
Theo đúng lý lẽ, đúng luật thì xe đạp đi sai luật phải tự chịu trách nhiệm về thương tật của mình và phải bồi thường thiệt hại do hư hỏng xe của người đi đúng luật. Nhưng, VN và TQ thì ko như vậy, PL ko xử đúng, nên xe hơi vội rồ ga bỏ chạy.
Thấy người bị nạn thì theo lẽ, mọi người chung quanh sẽ xúm lại giúp. Nhưng, TQ thì đã ko và VN sẽ ko như vậy nữa. Nguyên nhân là pháp luật ko rõ ràng, người tới cứu giúp có thể bị liên lụy và gặp rất nhiều rắc rối với chính quyền và người thân của người bị nạn, ko cần kể ra chắc ai cũng biết.
Thôi thì cứ như ko thấy gì hoặc tốt hơn thì gọi 1 cú phone cho 113, 115 gì đó (cũng có thể bị liên lụy sau này). Tốt nhất, mọi chuyện cứ để cho cơ quan chức năng họ lo vì camera quan sát giao thông phải có người trực và chính họ phải là người đầu tiên xử lý vụ việc, nếu họ có qui trình đúng.
Up phụ anh thớt cái clip

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
27/7/15
1.192
2.244
113
Kô nói tới bọn ác quan TQ,chỉ nói tới thường dân TQ nó cũng có máu ác sẵn rồi.Nói về độ thâm độc tàn ác với con người,động vật,thiên nhiên thì TQ, dân TQ ngang ngữa với IS.Ngoài ra thế giới vẫn còn tàn dư của chế độ xhcn..chế độ đặc trưng của sự thái hóa ,nghèo khổ,và thiếu nhân tâm

Tập Lái
9/6/10
30
358
53
Các bác cũng biết dân VN mình rất kém trong vấn đề giao tiếp ứng xử, đụng chuyện là giãy nãy, đòi đánh giết... mà chưa kịp nhìn nhận sự việc. Xong rùi thì cúi mặt xin lỗi thì chuyện cũng đã rồi. Chán lắm, nên tốt nhất là gọi 113 hay 115 gì đó rồi đi, vì em còn gia đình còn công việc, xui xui giúp nhằm dân lao động phổ thông thì đời em tàn theo mấy anh chị đó.

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Cái này đúng là tự làm tự chịu luôn!
Mình với TQ có sự thờ ơ chắc không lệch mấy, tại sao bên ấy nhiều? Đơn giản thì dân đông thì tỷ lệ cao hơn. Đừng nói tính về tỷ lệ mình cao hơn thì ..... :3dkhoc:

• Like
Reactions: han tinh
Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Người đi ô tô thì sợ bị vạ lây, bị nghi là người gây tai nạn thì cũng tạm chấp nhận được.
Còn cả đám người đi xe máy, xe đạp, thậm chí đi bộ ngang qua thì sao?

• Like
Reactions: HangXanh@2006