Hạng C
17/12/08
792
100
43
bà xã e xét nghiệm HbsAg + 5143, men gan cũng khá cao, vậy nguy cơ bị siêu vi B là có ko các bác?
E cũng phải đi xét nghiệm lại xem có nhiễm ko? đầu năm nay xét nghiệm có chỉ số urobilinogen là norm (trị số bình thường phải là âm tính), gan e như vậy là cũng bị ảnh hưởng rồi phải ko ạ?
Bác nào tư vấn e giùm với!

Hạng B1
28/9/09
71
2
6
34
TP HCM
tuannn nói:
bà xã e xét nghiệm HbsAg + 5143, men gan cũng khá cao, vậy nguy cơ bị siêu vi B là có ko các bác?
E cũng phải đi xét nghiệm lại xem có nhiễm ko? đầu năm nay xét nghiệm có chỉ số urobilinogen là norm (trị số bình thường phải là âm tính), gan e như vậy là cũng bị ảnh hưởng rồi phải ko ạ?

HBsAg dương tính kháng nguyên viên gan B tức là cơ thể bà xã bác đã nhiểm viên gan B. Bà xã Bác cần đi xét nghiệm HBeAg xem tình hình hoạt động của VGB như thế nào? Tốt nhất bác nên dẫn bà xã bác đến khám ở 1 bác sĩ chuyên khoa Gan Mật.

Hạng D
7/4/08
2.045
13
38
40
Rạch Giá Kiên Giang
natipong nói:
tuannn nói:

HBsAg dương tính kháng nguyên viên gan B tức là cơ thể bà xã bác đã nhiểm viên gan B. Bà xã Bác cần đi xét nghiệm HBeAg xem tình hình hoạt động của VGB như thế nào? Tốt nhất bác nên dẫn bà xã bác đến khám ở 1 bác sĩ chuyên khoa Gan Mật.

xin hỏi với : vị nhiểm vậy có biểu hiện gì khác lạ ra ngàoi k bác ơi ?
những dấu hiệu nào nhận biết đc k bác ,nếu chưa có cơ hội đi xét nghiệm
thân

Hạng F
5/3/10
5.993
31.086
113
em chích ngừa viêm gan siêu vi B (trước khi chích có xét nghiệm & bs cho chích) ở HOà Hảo, hẹn 1 tháng sau lên chích mũi thứ 2 mà em bận quá quên mất, giờ đã quá 2-3 tháng gì rồi thì làm sao bây giờ mấy bác ơi?

Hạng B1
28/9/09
71
2
6
34
TP HCM
dt_0978191919 nói:
natipong nói:
tuannn nói:

xin hỏi với : vị nhiểm vậy có biểu hiện gì khác lạ ra ngàoi k bác ơi ?
những dấu hiệu nào nhận biết đc k bác ,nếu chưa có cơ hội đi xét nghiệm
thân

Về cơ bản người nhiểm VGB (dương tính với HBsAg) và người không nhiễm VGB (âm tính với HBsAg) không có gì khác biệt Bác ạh. Nhưng VGB là tác nhân dẫn đến sơ gan, ung thư gan vì thế khi người nhiễm nặng mới có biểu hiện như vàng da...

Về lây nhiễm VGB lây nhiễm qua đường huyết gần giống HIV.

Hạng B1
28/9/09
71
2
6
34
TP HCM
solopidi nói:
em chích ngừa viêm gan siêu vi B (trước khi chích có xét nghiệm & bs cho chích) ở HOà Hảo, hẹn 1 tháng sau lên chích mũi thứ 2 mà em bận quá quên mất, giờ đã quá 2-3 tháng gì rồi thì làm sao bây giờ mấy bác ơi?

Hi Bác Solopidi
Để chích ngừa VGB thì người được chích phải âm tính với HBsAg tức là trong người chưa có mầm bệnh. Bác chích 1 mũi rồi nhưng quên chích mũi nhắc lại thì giờ bác nên đến cơ sở ý tế xét nghiệm Kháng thể VGB (Anti Hbs), nếu cơ thể Bác đã có Anti Hbs nhưng nồng độ yếu thì bác chỉ phải chích lại mũi thứ 2 (mũi nhắc lại). Nếu nồng độ Anti của Bác đủ mạnh thì bác không phải chích nhắc lại nữa.
Trường hợp Anti Hbs của bác âm tính thì bác cần chích lại theo phác đồ (trước khi chích phải kiểm tra lại HBsAg).

• Like
Reactions: huyb9
Hạng F
11/1/10
6.130
59.650
113
Hi bác Natipong,
Em mới đi kiểm tra tại ĐH Y dược cách đầy 03 tháng. Kết quả như sau: GOT/ASAT: 33; GPT/ALAT: 53; HBeAg: 0.39; AFP: 2.5;
So với các lần trước thì kết quả lần này tốt hơn nhiều nhưgn ko hiểu sao anh BS lại yêu cầu kiểm tra lại sau 03 tháng (trước đây là 06 tháng), đồng thời chỉ định rất nhiều xét nghiệm: AST, ALT, Y(GAMA) GT, HBeAb, HBsAg, Anti HCV, HBV-DNA và công thức máu (HC, BC, TC, Het, Hb).
Theo bác thì có cần thiết phải thế ko? và nếu làm hết thì chi phí bao nhiêu?
Cám ơn,

Hạng B1
28/9/09
71
2
6
34
TP HCM
cpkhanhhung nói:
Hi bác Natipong,
Em mới đi kiểm tra tại ĐH Y dược cách đầy 03 tháng. Kết quả như sau: GOT/ASAT: 33; GPT/ALAT: 53; HBeAg: 0.39; AFP: 2.5;
So với các lần trước thì kết quả lần này tốt hơn nhiều nhưgn ko hiểu sao anh BS lại yêu cầu kiểm tra lại sau 03 tháng (trước đây là 06 tháng), đồng thời chỉ định rất nhiều xét nghiệm: AST, ALT, Y(GAMA) GT, HBeAb, HBsAg, Anti HCV, HBV-DNA và công thức máu (HC, BC, TC, Het, Hb).
Theo bác thì có cần thiết phải thế ko? và nếu làm hết thì chi phí bao nhiêu?
Cám ơn,

hi Bác cpkhanhhung!
Theo những chỉ định xét nghiệm của Bác thì bác đang theo dõi Viêm Gan B. Các kết quả VG B của bác là rất khả quan nên bác sĩ chỉ định kiểm tra tình hình men gan của Bác.
AST, ALT, Y(GAMA) GT: Kiểm tra chức năng Gan (men gan) -Khoảng: 60k
HBeAb: Kiểm tra mức độ hoạt động của virus VGB - 100k
HBsAg: Kiểm tra kháng nguyên VGB - 70K (Bác sĩ hy vọng bác sẽ chuyển biến thuận lợi từ dương tính sang âm tính)
Anti HCV: Kiểm tra VG C (đúng ra đã phải kiểm tra từ lâu) - 100K
Công thức máu: Đánh giá tình hình sức khoẻ - 45K
HBV - DNA: Bác có ghi thiếu cái đuôi sau không Bác?? cái này em không rõ xét nghiệp định tính hay định lượng nên không chắc giá.
Vậy tổng thiệt hại của Bác không quá 600K + phí khám bác sĩ chuyên khoa (Em ước chừng - còn tuỳ đơn vị thực hiện)

Nhìn chung tình hình sức khoẻ của Bác chuyển biến tốt.

Chúc Bác sức khỏe.

Hạng F
11/1/10
6.130
59.650
113
HBV-DNA đúng là còn có cái đuôi nhưng ko đọc ra, có thể: Rer Hime PCR. Nhưng chắc chắn là định lượng, mình nhớ là BS nói nên định lượng, đếm con gì gì đó. Mình cũng thắc mắc là lịch tái khám sao chỉ 03 tháng, gần quá ko?

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
cpkhanhhung nói:
HBV-DNA đúng là còn có cái đuôi nhưng ko đọc ra, có thể: Rer Hime PCR. Nhưng chắc chắn là định lượng, mình nhớ là BS nói nên định lượng, đếm con gì gì đó. Mình cũng thắc mắc là lịch tái khám sao chỉ 03 tháng, gần quá ko?

Chào bác!

PCR là kỹ thuật xét nghiệm sinh học phân tử.

Xét nghiệm PCR HBV-DNA trên bệnh nhân có HBsAg dương tính nhằm phát hiện: HBV-DNA có dương tính hay không.
- Nếu (+) thì làm thêm xét nghiệm: pPCR HBV-DNA để định lượng nồng độ siêu vi B trong cơ thể:
Nếu (+) > 10 mũ 5 thì cần phải điều trị siêu vi gan B.
Nếu (+) < 10 mũ 5 thì cần phải theo dõi hoặc tùy theo tình trạng bệnh và các xét nghiệm khác mà cân nhắc đều trị.
- Nếu (-) thì khảo sát lại các xét nghiệm đã làm để đưa ra chẩn đóan là người bệnh có nhiễm siêu vi gan B hay không.

Bác sĩ chỉ định thời gian 3 tháng để tái khám là không gần. Những điều em nói như trên chỉ là sơ lược cho bác hiểu rõ thêm, nếu muốn biết cụ thể về tình trạng bệnh thì cần phải được khám và tư vấn cụ thể cho mổi trường hợp bệnh.

Chúc bác vui.