Chuyên Xe
15/3/19
381
450
63
33
Ở Mỹ, cụ thể là bang Washinhton DC, các nhà chức trách nghĩ ra được cách phân làn dường theo mỗi giờ để tránh kẹt xe trong những giờ tan tầm, cao điểm.

Việt Nam có áp dụng phương pháp phân luồng này không?

Ở Sài Gòn mà áp dụng trong các giờ cao điểm trên các tuyến như Nguyễn Tất Thành, cầu Kênh Tẻ, thì đỡ khổ. đứng hàng tiếng mà nhích được từng chút chút một.
Nhiều khi, đi làm buổi sáng trên Nguyễn Tất Thành mà em hay chửi thề lắm, các bác thấy sao?

Attachments

Hạng D
15/6/11
4.619
810
113
41
Không đủ nguồn nhân lực để thực hiện, em nghe báo chí hay nói thế. Còn núp lùm bắn tốc độ hay bắt xe lỗi thì lúc nào cũng dư nguồn.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Bây giờ các giao lộ huyết mạch hay kẹt thì các anh CSGT mới xuất hiện, còn các giao lộ khác rất ít khi có CSGT đứng kiểm soát.
Có lẽ các anh ấy đi đánh lẻ nơi xa.
Để làm giảm ùn tắc ở VN, mọi chuyện có thể làm được nhưng công chức VN ko còn tâm để làm nữa.
Hoặc ko có trí để làm.

Hạng D
17/12/17
1.218
29.792
113
Hồi xưa Nguyễn kiệm có làm. Sáng di 1 chiều. Chiều về cho 1 lane nhỏ đi ngược lại. Giờ không thấy áp dụng nữa. Nguyễn thái sơn thì chiều kẹt như ccc.

Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
Em còn nhớ một cách phân luồng giao thông bên nước ngoài tốn kém hơn, là có một xe gì ko biết nó chạy trùm lên trên con lươn cứng (là các cục bê tông giống bên mình) theo kiểu ăn vào bên trái và ỉa ra bên phải, khó diễn tả quá, mà nói chung thấy rất nhanh mà ko tốn sức, chỉ có điều áp dụng được cho đường nào bự thiệt bự thôi

Hạng D
10/9/08
2.865
5.826
113
Em còn nhớ một cách phân luồng giao thông bên nước ngoài tốn kém hơn, là có một xe gì ko biết nó chạy trùm lên trên con lươn cứng (là các cục bê tông giống bên mình) theo kiểu ăn vào bên trái và ỉa ra bên phải, khó diễn tả quá, mà nói chung thấy rất nhanh mà ko tốn sức, chỉ có điều áp dụng được cho đường nào bự thiệt bự thôi
Mấy cục c đó dạng vật liệu nhẹ như nhựa thôi.

Còn cách phân luồng này áp dụng cho VN hơi khó, vì hầu hết đường lớn đều làm dải phân cách cứng, còn trồng thêm cây cảnh nữa.

Hạng C
23/5/15
516
285
63
43
Mấy bác trên os chắc ai cũng đi du học mỹ về sao ai cũng tài và góp ý cho giao thông vn quá hay. Tuy em chưa đi nhưng em cũng góp ý như các bác. Thật tiếc, đóng góp này chưa ai nghe và thấu hiểu.