Hạng D
29/3/16
1.994
2.641
113
46
vay tiền mua nhà là biện pháp hiệu quả, vì nhà càng ngày càng tăng giá.
vay tiền mua xe chỉ để sử dụng hàng ngày thì thật sự ko hiệu quả về mặt kinh tế lắm. bởi
gốc lãi 16tr/tháng
bãi đỗ 4tr/tháng
bh trung bình 1tr/tháng
xang phí lặt vặt 4tr
-- tổng hàng tháng là 25tr.
nếu sử dụng số tiền 25tr đó gởi tiết kiệm (phương pháp sinh lời tối thiểu và đơn giản nhất) thì chỉ cần 2,5 năm ( cố gắng nhịn trong 2,5 năm, vì qua cũng nhanh thôi) là b đã đủ tiền tự mua xe ko cần phải vay và trả suốt 5 năm, giá trị khi trả xong chiếc xe là hơn 1 tỷ, nhưng giá trị thực của chiếc xe vào thời điểm trả xog gốc lãi cho bank chỉ còn khoản 500tr. nhưng dù sao cũng chúc mừng b đã có đc chiếc xe đầu tiên ưng ý, vì mình cũng đã từng như b
Tính kỹ thế thì không nên mua sắm bất cứ thứ gì cho rồi. Xe thì mua xe cũ 200tr cũng xài được, đt tàu 4-5tr cũng nghe gọi lên mạng ầm ầm, giày dép dỏm vài trăm k cũng che được chân,... cần gì mua loại xịn loại tốt

Tập Lái
26/9/16
33
18
8
Quận 2
Cứ như thấy lại bản thân mình hồi cởi truồng tắm mưa (đoạn đầu). Nhìu khi vay mua xe cũng chính là cái động lực thúc đẩy mình tìm thêm bằng cách này hay cách khác nâng cao thêm thu nhập, biết đâu lòi ra nhiều thứ hay ho hơn :D
Điều cốt yếu thấy rõ là sự an toàn cho mẹ và bé. Anh em cũng đừng suy tính quá vì đời có bao lâu mà hững hờ. Làm sao để mấy thằng Ngân hàng nó sợ mình thay vì mình sợ nó

Hạng B2
11/9/18
118
82
28
40
Tính kỹ thế thì không nên mua sắm bất cứ thứ gì cho rồi. Xe thì mua xe cũ 200tr cũng xài được, đt tàu 4-5tr cũng nghe gọi lên mạng ầm ầm, giày dép dỏm vài trăm k cũng che được chân,... cần gì mua loại xịn loại tốt
cuộc sống có gia đình thì kinh tế còn lo trăm thứ, đầu tư cho tương lai con cái. nếu cân đối kinh tế chi li thì ta vẫn dùng đc đồ xịn mà tương lai con em và gđ chúng ta sẽ tốt hơn b ạ :)

Hạng D
17/12/17
1.218
30.130
113
cuộc sống có gia đình thì kinh tế còn lo trăm thứ, đầu tư cho tương lai con cái. nếu cân đối kinh tế chi li thì ta vẫn dùng đc đồ xịn mà tương lai con em và gđ chúng ta sẽ tốt hơn b ạ :)
Mỗi người một hoàn cảnh thôi. Em thì em lo được nên không lăn tăn lắm, cái này thì tự thân mỗi người phải tính chứ không ai tính giùm mình được cả:):)

Hạng B2
11/9/18
118
82
28
40
Mỗi người một hoàn cảnh thôi. Em thì em lo được nên không lăn tăn lắm, cái này thì tự thân mỗi người phải tính chứ không ai tính giùm mình được cả:):)
vâng đúng rồi b, mình chỉ nói theo quan điểm chung chung thôi, còn nhiều yếu tố và hoàn cảnh mỗi người nữa

Hạng F
3/10/15
9.818
12.061
113
Bác chủ 8X chắc mới 83, 84 mà liều thế.
Vay cả 80%.
@qtuanns: Elantra này ghê, 201 mã lực là quá cao. Mới lấy tháng 6/2018 là thư thả đến 2023 trả xong. Ổn lắm.

Hạng C
31/8/09
745
227
43
Saigon
vay ngân hàng như vậy nó có bắt buộc mua bảo hiểm 2 chiều hay kg mà kg thấy tính vô chi phí?

thích tính toán thì cho thêm trượt giá xe mỗi năm (xem xe tương tự 1 năm sử dụng rồi bán được bao nhiêu).