Hạng B2
10/1/11
392
437
63
[Viết về Xế yêu] Honda Accord 86: Chiếc xe mang nhiều cảm xúc
OS có cuộc thi viết cảm nhận về xe, em đọc bài của bác Sáu thấy hay và làm em nhớ về vợ hai đầu tiên nên em xin phép chỉ chia sẽ thôi chứ không tham gia thi cử gì đâu nha các anh Mod OS. Văn vẻ hơi lủng cũng các bác thông cảm.[pagebreak][/pagebreak]​
Sài Gòn tháng 3, chiều tan sở và em đang cố len lỏi trong dòng xe dày đặc trên đường Cộng Hòa để về đón con như mọi khi. Nhưng hôm nay em lại vô tình thấy thấp thoáng dáng xe quen quen, cố nhìn kỹ thì chính là ẻm Honda Accord đuôi vuông, mắt híp dòng 86-89. Làm em gợi nhớ đến ẻm, chiếc xe mang nhiều cảm xúc nhất đối với em tuy giờ ẻm không còn và qua thêm hai đời V2 khác nhưng cảm xúc về ẻm thì vẫn như xưa.​
Đâu đó khoảng năm 2011 em học lái xe, năm 2012 hậu duệ ra đời thì cũng cần một chiếc xe ô tô để tránh mưa nắng thì cũng là điều bình thường như bao gia đình khác. Nhưng không, em may mắn hơn, gia đình đang có một chiếc xe ít dùng đến và chính là ẻm Honda Accord 86, và xem ẻm như một thành viên trong gia đình từ thời vợ em còn nhỏ… Thế nên chiếc xe còn gắn bó với tuổi thơ của Vợ cả, một chiếc xe đầy ý nghĩa đối với gia đình…​
Ngày đầu tiên cầm lái ẻm vợ cả ngồi bên cạnh, cảm giác thật hạnh phúc và dĩ nhiên rất căng thẳng vì lần đầu tiên Mợ cả chịu ngồi sau tay lái em sau khi lấy bằng. Và từ đó em bắt đầu dính vào ẻm giống một lực hút như khi ra đường thấy mấy em teen xinh là phải nhìn =))​
Vì cái xe đã gần 30 năm tuổi nên mọi thứ đều đã cũ, phải khắc phục và hoàn thiện dần. Nhờ ẻm mà mình mới có thêm một chút kiến thức về ô tô. Tìm tòi vô hội Accord để học hỏi nhưng nghiệt ngã số người trong hội sử dụng dòng 86-89 như em thì chỉ hơn chục người và em may mắn tìm được garage chuyên trị dòng xe này ở rất gần nhà… có lẽ thời gian ấy em lui tới garage vài lần trong tuần là chuyện bình thường và sau vài tháng thì em mới an tâm cho ẻm vi vu Phan Thiết, Đà lạt…​
Vẫn không quên những đêm thắp đèn tự làm những thứ lặt vặt hay đơn giản chỉ rửa xe thôi vẫn thấy vui. Nhớ lúc canh ebay mua được cái hộp cầu chì còn nguyên sơ đồ trên nắp mà em với bác chủ garage mừng ra mặt. Bác chủ garage cũng đi một chiếc Accord nhưng trẻ hơn ẻm, dòng đời 90-93 nên cũng rất đam mê dòng xe này. Như tìm được chỗ tin tưởng, ẻm ngày càng được chăm sóc và bền bỉ theo năm tháng…​
Mọi chuyện vẫn rất suông sẽ cho đến một ngày, ngày mà em không nghĩ là sẽ đến với ẻm. Chính Mợ cả duyệt cho em tìm tình mới, và với bản tính thích cái đẹp (và cả gái đẹp… haha) nên em đã có một quyết định cho đến bây giờ nghĩ lại là khá tiếc… đó là gã ẻm cho trai lạ. Em bảo với anh bạn (cũng đam mê dòng xe này) muốn gã ẻm thì ảnh từ Qui Nhơn vô Sài Gòn liền để xem và lái xe về nhưng em tiếc nên hẹn hai tuần sau ảnh lại vào SG và cùng ẻm một mạch về Qui Nhơn… Ngày ẻm rời xa gia đình, hai vơ chồng đều buồn, nhưng phải vậy thôi vì để dành chỗ cho em gái Hàn Sedona lộng lẫy hơn đậu vào chỗ ẻm. Nhưng cũng may mắn chủ sau cũng cưng ẻm như em đã từng… Sau này em lại chán em gái Hàn nên cũng gã đi luôn…​
Giờ vô tình bắt gặp Honda Accord 8x mắt híp là em ngoái nhìn theo phản xạ và so sánh kiểu như có đẹp và liền lạc giống như ẻm hồi xưa của mình không… và lại tiếc vì không đủ lý trí đễ giữ ẻm cho đến bây giờ…​
Một tối tháng 3, nghĩ về chiếc xe cũ, nhấn vài chữ trên phone… (nhưng buổi trưa rảnh em mới post OS…) Chúc các bác OS lái xe an toàn, cảm ơn MOD.​

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng F
12/10/16
7.463
6.326
113
Con này số sàn hả bác? 30 năm mà vẫn chạy được chứng tỏ quá tuyệt vời :D

Hạng B2
10/1/11
392
437
63
Con này số sàn hả bác? 30 năm mà vẫn chạy được chứng tỏ quá tuyệt vời :D
Số sàn bác, chăm sóc ổn thi chạy vẫn phà phà, vẫn còn một số anh em còn chơi dòng này :))

Hạng B2
19/2/19
184
60
56
Ngày xưa mà có tiền mua chiếc này để chạy thì cũng đại gia ấy chứ bác , ko đùa được đâu :D

Hạng B2
Thành viên BQT
18/5/17
113
101
43
OS có cuộc thi viết cảm nhận về xe, em đọc bài của bác Sáu thấy hay và làm em nhớ về vợ hai đầu tiên nên em xin phép chỉ chia sẽ thôi chứ không tham gia thi cử gì đâu nha các anh Mod OS. Văn vẻ hơi lủng cũng các bác thông cảm.
.....................
Sài Gòn tháng 3, chiều tan sở và em đang cố len lỏi trong dòng xe dày đặc trên đường Cộng Hòa để về đón con như mọi khi. Nhưng hôm nay em lại vô tình thấy thấp thoáng dáng xe quen quen, cố nhìn kỹ thì chính là ẻm Honda Accord đuôi vuông, mắt híp dòng 86-89. Làm em gợi nhớ đến ẻm, chiếc xe mang nhiều cảm xúc nhất đối với em tuy giờ ẻm không còn và qua thêm hai đời V2 khác nhưng cảm xúc về ẻm thì vẫn như xưa.

Đâu đó khoảng năm 2011 em học lái xe, năm 2012 hậu duệ ra đời thì cũng cần một chiếc xe ô tô để tránh mưa nắng thì cũng là điều bình thường như bao gia đình khác. Nhưng không, em may mắn hơn, gia đình đang có một chiếc xe ít dùng đến và chính là ẻm Honda Accord 86, và xem ẻm như một thành viên trong gia đình từ thời vợ em còn nhỏ… Thế nên chiếc xe còn gắn bó với tuổi thơ của Vợ cả, một chiếc xe đầy ý nghĩa đối với gia đình…

View attachment 1866562

Ngày đầu tiên cầm lái ẻm vợ cả ngồi bên cạnh, cảm giác thật hạnh phúc và dĩ nhiên rất căng thẳng vì lần đầu tiên Mợ cả chịu ngồi sau tay lái em sau khi lấy bằng. Và từ đó em bắt đầu dính vào ẻm giống một lực hút như khi ra đường thấy mấy em teen xinh là phải nhìn =))

Vì cái xe đã gần 30 năm tuổi nên mọi thứ đều đã cũ, phải khắc phục và hoàn thiện dần. Nhờ ẻm mà mình mới có thêm một chút kiến thức về ô tô. Tìm tòi vô hội Accord để học hỏi nhưng nghiệt ngã số người trong hội sử dụng dòng 86-89 như em thì chỉ hơn chục người và em may mắn tìm được garage chuyên trị dòng xe này ở rất gần nhà… có lẽ thời gian ấy em lui tới garage vài lần trong tuần là chuyện bình thường và sau vài tháng thì em mới an tâm cho ẻm vi vu Phan Thiết, Đà lạt…

View attachment 1866567

Vẫn không quên những đêm thắp đèn tự làm những thứ lặt vặt hay đơn giản chỉ rửa xe thôi vẫn thấy vui. Nhớ lúc canh ebay mua được cái hộp cầu chì còn nguyên sơ đồ trên nắp mà em với bác chủ garage mừng ra mặt. Bác chủ garage cũng đi một chiếc Accord nhưng trẻ hơn ẻm, dòng đời 90-93 nên cũng rất đam mê dòng xe này. Như tìm được chỗ tin tưởng, ẻm ngày càng được chăm sóc và bền bỉ theo năm tháng…

Mọi chuyện vẫn rất suông sẽ cho đến một ngày, ngày mà em không nghĩ là sẽ đến với ẻm. Chính Mợ cả duyệt cho em tìm tình mới, và với bản tính thích cái đẹp (và cả gái đẹp… haha) nên em đã có một quyết định cho đến bây giờ nghĩ lại là khá tiếc… đó là gã ẻm cho trai lạ. Em bảo với anh bạn (cũng đam mê dòng xe này) muốn gã ẻm thì ảnh từ Qui Nhơn vô Sài Gòn liền để xem và lái xe về nhưng em tiếc nên hẹn hai tuần sau ảnh lại vào SG và cùng ẻm một mạch về Qui Nhơn… Ngày ẻm rời xa gia đình, hai vơ chồng đều buồn, nhưng phải vậy thôi vì để dành chỗ cho em gái Hàn Sedona lộng lẫy hơn đậu vào chỗ ẻm. Nhưng cũng may mắn chủ sau cũng cưng ẻm như em đã từng… Sau này em lại chán em gái Hàn nên cũng gã đi luôn…

Giờ vô tình bắt gặp Honda Accord 8x mắt híp là em ngoái nhìn theo phản xạ và so sánh kiểu như có đẹp và liền lạc giống như ẻm hồi xưa của mình không… và lại tiếc vì không đủ lý trí đễ giữ ẻm cho đến bây giờ…

View attachment 1866573
Một tối tháng 3, nghĩ về chiếc xe cũ, nhấn vài chữ trên phone… (nhưng buổi trưa rảnh em mới post OS…)
Chúc các bác OS lái xe an toàn, cảm ơn MOD.
Hi Bác,
Cám ơn bài chia sẻ thật ý nghĩa của Bác ạ. Bác không dự thi thì Bác cũng gửi bài viết vào link này giúp em nhé, Để team save bài lại chia sẻ thêm cho cộng đồng ạ https://goo.gl/forms/56lnTgw6KnGsUZEZ2
Em cám ơn Bác nhiều và chúc Bác sức khỏe ạ!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
OS có cuộc thi viết cảm nhận về xe, em đọc bài của bác Sáu thấy hay và làm em nhớ về vợ hai đầu tiên nên em xin phép chỉ chia sẽ thôi chứ không tham gia thi cử gì đâu nha các anh Mod OS. Văn vẻ hơi lủng cũng các bác thông cảm.
.....................
Sài Gòn tháng 3, chiều tan sở và em đang cố len lỏi trong dòng xe dày đặc trên đường Cộng Hòa để về đón con như mọi khi. Nhưng hôm nay em lại vô tình thấy thấp thoáng dáng xe quen quen, cố nhìn kỹ thì chính là ẻm Honda Accord đuôi vuông, mắt híp dòng 86-89. Làm em gợi nhớ đến ẻm, chiếc xe mang nhiều cảm xúc nhất đối với em tuy giờ ẻm không còn và qua thêm hai đời V2 khác nhưng cảm xúc về ẻm thì vẫn như xưa.

Đâu đó khoảng năm 2011 em học lái xe, năm 2012 hậu duệ ra đời thì cũng cần một chiếc xe ô tô để tránh mưa nắng thì cũng là điều bình thường như bao gia đình khác. Nhưng không, em may mắn hơn, gia đình đang có một chiếc xe ít dùng đến và chính là ẻm Honda Accord 86, và xem ẻm như một thành viên trong gia đình từ thời vợ em còn nhỏ… Thế nên chiếc xe còn gắn bó với tuổi thơ của Vợ cả, một chiếc xe đầy ý nghĩa đối với gia đình…

View attachment 1866562

Ngày đầu tiên cầm lái ẻm vợ cả ngồi bên cạnh, cảm giác thật hạnh phúc và dĩ nhiên rất căng thẳng vì lần đầu tiên Mợ cả chịu ngồi sau tay lái em sau khi lấy bằng. Và từ đó em bắt đầu dính vào ẻm giống một lực hút như khi ra đường thấy mấy em teen xinh là phải nhìn =))

Vì cái xe đã gần 30 năm tuổi nên mọi thứ đều đã cũ, phải khắc phục và hoàn thiện dần. Nhờ ẻm mà mình mới có thêm một chút kiến thức về ô tô. Tìm tòi vô hội Accord để học hỏi nhưng nghiệt ngã số người trong hội sử dụng dòng 86-89 như em thì chỉ hơn chục người và em may mắn tìm được garage chuyên trị dòng xe này ở rất gần nhà… có lẽ thời gian ấy em lui tới garage vài lần trong tuần là chuyện bình thường và sau vài tháng thì em mới an tâm cho ẻm vi vu Phan Thiết, Đà lạt…

View attachment 1866567

Vẫn không quên những đêm thắp đèn tự làm những thứ lặt vặt hay đơn giản chỉ rửa xe thôi vẫn thấy vui. Nhớ lúc canh ebay mua được cái hộp cầu chì còn nguyên sơ đồ trên nắp mà em với bác chủ garage mừng ra mặt. Bác chủ garage cũng đi một chiếc Accord nhưng trẻ hơn ẻm, dòng đời 90-93 nên cũng rất đam mê dòng xe này. Như tìm được chỗ tin tưởng, ẻm ngày càng được chăm sóc và bền bỉ theo năm tháng…

Mọi chuyện vẫn rất suông sẽ cho đến một ngày, ngày mà em không nghĩ là sẽ đến với ẻm. Chính Mợ cả duyệt cho em tìm tình mới, và với bản tính thích cái đẹp (và cả gái đẹp… haha) nên em đã có một quyết định cho đến bây giờ nghĩ lại là khá tiếc… đó là gã ẻm cho trai lạ. Em bảo với anh bạn (cũng đam mê dòng xe này) muốn gã ẻm thì ảnh từ Qui Nhơn vô Sài Gòn liền để xem và lái xe về nhưng em tiếc nên hẹn hai tuần sau ảnh lại vào SG và cùng ẻm một mạch về Qui Nhơn… Ngày ẻm rời xa gia đình, hai vơ chồng đều buồn, nhưng phải vậy thôi vì để dành chỗ cho em gái Hàn Sedona lộng lẫy hơn đậu vào chỗ ẻm. Nhưng cũng may mắn chủ sau cũng cưng ẻm như em đã từng… Sau này em lại chán em gái Hàn nên cũng gã đi luôn…

Giờ vô tình bắt gặp Honda Accord 8x mắt híp là em ngoái nhìn theo phản xạ và so sánh kiểu như có đẹp và liền lạc giống như ẻm hồi xưa của mình không… và lại tiếc vì không đủ lý trí đễ giữ ẻm cho đến bây giờ…

View attachment 1866573
Một tối tháng 3, nghĩ về chiếc xe cũ, nhấn vài chữ trên phone… (nhưng buổi trưa rảnh em mới post OS…)
Chúc các bác OS lái xe an toàn, cảm ơn MOD.
A cũng văn chương lai láng hỉ kkkk
Lãng tử có khác hahahah