Hạng B2
29/4/15
137
142
43
Quận 9, TP.HCM
Đọc thớt này vui.
Em thấy có 2 bác cực thích xe Tung Của và có niềm kiêu hãnh lớn lao là bác @namosa@mp3sony
Theo em thấy, chuyện gì nó cũng có lý do của nó.Dân Việt Nam đã nhiều phen trải nghiệm thực tế với chiêu trò của Tung Của rồi mới thế, nên cũng không cần dạy khôn họ làm gì, họ tự có vaccin bảo vệ. Quy luẬt thị trường nó sẽ đào thải những sp không phù hợp, đơn giản: xe máy Tung Của của nhũng năm đầu 2000 giờ đâu cả rồi? Nhưng chiếc Dream lùn, estrea, Dream II hay wave thái em thấy nhóc luôn
Trên đời làm dek gì có món ngon-bổ-rẻ???? Ngon + bổ thì không rẻ, mà rẻ thì thế quái nào mà ngon được
P/s: em là bên vận tải công nghệ cao (grap) :D nên không rành KHKT, chỉ biết có nhiêu. à mà em đang chạy dream II tem màu hồng, đời tống và cũng đang xài cái iphone 4 (2012) của Apple do PRC sản xuất, lắp ráp :D
Tại mình đang chạy chiếc BAIC V2 mà bác :)) đắn đo tìm hiểu đủ kiểu rồi mới quyết định mua nó, tới giờ nó vẫn cho mình cảm giác hài lòng với số tiền mình đã bỏ ra, một số thợ và dân chuyên buôn xe mình biết hay tình cờ gặp cũng đánh giá nó khá cao. Có hình xe mình để ở bãi chung cư đó, không nhiều bác lại bảo mình là seeder :)) Thật ra không phải ngon bổ rẻ bác ơi, mà là ngon bổ - giá phù hợp. Giá xe ở VN bị đánh lên gấp 3, còn chiếc mình đang đi giá gốc ở TQ khoảng 250 triệu, giá bán ở đây 468 triệu, chỉ bị gần gấp hai, vậy là so với xe khác cùng giá (Morning, i10, Mirage...) hoặc so với xe cùng phân khúc (EcoSport, i20 active, Vitara...) thì giá của nó PHÙ HỢP hơn nhiều. Về lâu về dài sẽ biết chất lượng nó ra sao, còn hiện giờ là hài lòng, thế thôi. Chắc gì đã sống được 5 năm nữa để chờ xe hỏng, nói đùa thôi :))

Attachments

Hạng B2
3/5/14
142
122
43
Đồng Nai
Tại mình đang chạy chiếc BAIC V2 mà bác :)) đắn đo tìm hiểu đủ kiểu rồi mới quyết định mua nó, tới giờ nó vẫn cho mình cảm giác hài lòng với số tiền mình đã bỏ ra, một số thợ và dân chuyên buôn xe mình biết hay tình cờ gặp cũng đánh giá nó khá cao. Có hình xe mình để ở bãi chung cư đó, không nhiều bác lại bảo mình là seeder :)) Thật ra không phải ngon bổ rẻ bác ơi, mà là ngon bổ - giá phù hợp. Giá xe ở VN bị đánh lên gấp 3, còn chiếc mình đang đi giá gốc ở TQ khoảng 250 triệu, giá bán ở đây 468 triệu, chỉ bị gần gấp hai, vậy là so với xe khác cùng giá (Morning, i10, Mirage...) hoặc so với xe cùng phân khúc (EcoSport, i20 active, Vitara...) thì giá của nó PHÙ HỢP hơn nhiều. Về lâu về dài sẽ biết chất lượng nó ra sao, còn hiện giờ là hài lòng, thế thôi. Chắc gì đã sống được 5 năm nữa để chờ xe hỏng, nói đùa thôi :))

Giá gấp 3 là do chính sách thuế thôi bác ( có luôn tình trạng thuế chồng thuế nữa), chứ đâu phải chỉ do dân buôn thổi giá. Bác nói giá gốc 250tr mà giá bán ở VN 468tr em thấy có gì đó sai sai
Cách tính thuế theo em biết:
Thuế NK ( xe dưới 2.5) : = 250tr X 40% = 100tr ( asean, còn của bác là China sẽ cao hơn)
Thuế TTdB= (250+ 100) x 45% = 157.5tr
Thuế GTGT10% = (250 + 100 + 157.5) x10% = 50.75tr
=> giá gốc tại VN (HQCN) = 558.25tr bao gồm VAT, chưa trước bạ, chưa bảng số
Em tính vậy không biết có gì sai, mong các bác tư vấn

Hạng B2
29/4/15
137
142
43
Quận 9, TP.HCM
Giá gấp 3 là do chính sách thuế thôi bác ( có luôn tình trạng thuế chồng thuế nữa), chứ đâu phải chỉ do dân buôn thổi giá. Bác nói giá gốc 250tr mà giá bán ở VN 468tr em thấy có gì đó sai sai
Cách tính thuế theo em biết:
Thuế NK ( xe dưới 2.5) : = 250tr X 40% = 100tr ( asean, còn của bác là China sẽ cao hơn)
Thuế TTdB= (250+ 100) x 45% = 157.5tr
Thuế GTGT10% = (250 + 100 + 157.5) x10% = 50.75tr
=> giá gốc tại VN (HQCN) = 558.25tr bao gồm VAT, chưa trước bạ, chưa bảng số
Em tính vậy không biết có gì sai, mong các bác tư vấn
Không rõ lắm về các chính sách thuế bác ơi, mà hình như hàng TQ còn được ưu đãi nhiều hơn ASEAN đó. Mình mua chiếc BAIC V2, bán ở VN là 468 triệu, bác search cái ra liền. Bản bán ở VN là bản Elite ở TQ, giá bán ở TQ là 70.800 tệ (bác xem link ở dưới), nhân tỷ giá 3.500 ra khoảng 250 triệu đó. Vậy là mình lợi hơn các bác khác một khoản tiền, đúng không :))
http://chinaautoweb.com/car-models/baic-senova-x25-suv/

Hạng B2
22/2/16
214
133
43
38
Không phải cực đoan gì đâu bác. Chỉ là dân ta đã hơn 4000 năm kinh nghiệm rồi.
Thế kỷ 21 rồi bác có tưởng tượng được là cái xu chiêng, cái dép của tqq bán cho các bà, các chị nhà mình mà nó nhét ccm gì trong đó không? bác cứ google là biết à. Điện thoại thì cài sẵn phần cứng gián điệp, ngay đến Mỹ nó còn cảnh báo linh kiện điện tử tqq dùng cho máy bay của Mỹ có thể bị cài ccm gì nữa đó bác.
Nên em chỉ sợ biết đâu 1 ngày đẹp trời nào đó cái xe của nó bỗng dưng kg chạy theo ý em mà lại được điều khiển từ trung nam hải thì bỏ mẹ nhà em.
Mà em thấy ý bác nói giống tướng pq thanh nhà mình ghê vậy đó.
Đọc comment của bác mà cười tí nữa phọt..., ý em cũng thế, chưa từng mua điện thoại TQ, không đi xe TQ, em căm thù mấy doanh nghiệp tàu dùng chiêu trò để dân mình điêu đứng, cứu heo, cứu chuối ccmn cũng từ tàu mà ra, mua móng trâu, râu bắp, mua mèo cũng từ nó mà ra. Không doanh nghiệp tq nào ngu bỏ tiền để làm việc này nếu như không có sự hỗ trợ hoặc chỉ đạo của trung nam hải. Có thế nào em cũng ghét, nó ăn vão não em rồi, em chịu thôi, éo ưa được.

• Like
Reactions: TAK40