Tập Lái
7/2/18
6
2
3
29
Không hề dễ dàng, nhưng cũng không hoàn toàn khó, đó là cảm tưởng của mình khi lần đầu đi xin visa Châu Âu – khối Schengen. Tất cả những gì bạn cần là sự cẩn thận và sự chuẩn bị kỹ lưỡng. Mình xin đi Châu Âu 3 lần, cả 3 lần mình đều xin ở lãnh sự Hà Lan. Nên mình sẽ hướng dẫn cách xin tại lãnh sự này. Mỗi lãnh sự sẽ có yêu cầu khác nhau. Quy trình xin thị thực Châu Âu như thế này:

Bước 1: Bạn chuẩn bị đầy đủ hồ sơ xin visa Schengen mục đích du lịch.
Bước 2: Đặt lịch hẹn qua đường dẫn http://www.vfsglobal.com/netherlands/vietnam/Schedule-An-Appointment.html bạn cần tạo tài khoản để đăng nhập vào
Bước 3: Nộp hồ sơ và phỏng vấn, lấy dâu vân tay.
Bước 4: Đợi hộ chiếu gửi về nhà. Kết quả hoàn toàn niêm phong tới lúc mở hộ chiếu.

Những giấy tờ bắt buộc khi xin visa Châu Âu (Lưu ý: các văn bản đều phải bằng tiếng Anh.)

1.Mẫu xin visa Schengen của lãnh sự. Mình đính kèm link mẫu của lãnh sự Hà Lan.
2.Hộ chiếu còn hạn tối thiểu 6 tháng tính từ ngày nhập cảnh Châu Âu.
3.Hai tấm hình 3,5 cm x 4,5 cm chụp trong 3 tháng gần nhất.
4.Bản sao hộ chiếu tất cả các trang có dấu và thị thực.
5.Giấy tờ chứng minh tài chính: - Xác nhận số dư tài khoản ngân hàng: không được quá 3 tháng. - Sao kê bảng lương trong 3 tháng gần nhất. - Giấy tờ sở hữu nhà, xe hơi: mình hoàn toàn không có 2 món này lúc xin.
6. Bảo hiểm du lịch: tối thiếu 30,000 euro, bạn có thể mua của AIG giá tầm 550,000 VNĐ cho 15 ngày, tuỳ theo mức độ dài ngắn của chuyến đi.
7. Giấy tờ chứng minh chuyến đi: - Giấy đặt vé máy bay. - Lịch trình chi tiết chuyến đi: nêu rõ những nước bạn sẽ đi, và những hoạt động bạn sẽ làm tại mỗi thành phố. Ví dụ, tới Paris vào ngày 25/4, tham quan bảo tàng Louvre, dạo sông Seine và mua đồ lưu niệm. - Đặt phòng khách sạn.
8. Giấy tờ chứng minh bạn sẽ quay lại Việt Nam: - Sổ tiết kiệm (yêu cầu song ngữ, nếu không phải dịch công chứng) - Giấy xác nhận công việc và giấy xác nhận nghỉ phép, nếu bạn là sinh viên thì cần giấy xác nhận của trường. (yêu cầu song ngữ) - Hôn thú, khai sinh của con cái.
9. Bản photo tất cả cá trang trong sổ hộ khẩu (dịch công chứng)

Tập Lái
29/7/11
19
1
3
cùng là châu âu thì không phải xin nha bác
Morocco châu phi mà bác ơi ??? visa Schengen đi được các nước như sau nha :

Thông tin chung về thị thực Schengen. Các nước sau thuộc khối Schengen : Đức, Áo, Bỉ, Đan Mạch, Tây Ban Nha, Estonia, Phần Lan, Pháp, Hy Lạp, Hungary, Iceland, Ý, Lettonia, Lituanie, Malta, Luxembourg, Na Uy, Hà Lan, Ba Lan, Bồ Đào Nha, Cộng Hòa Séc, Slovakia, Slovénia, Thụy Điển, Thụy Sĩ.

• Like
Reactions: tangthanhha
Tập Lái
29/7/11
19
0
3

Thông tin chung về thị thực Schengen. Các nước sau thuộc khối Schengen : Đức, Áo, Bỉ, Đan Mạch, Tây Ban Nha, Estonia, Phần Lan, Pháp, Hy Lạp, Hungary, Iceland, Ý, Lettonia, Lituanie, Malta, Luxembourg, Na Uy, Hà Lan, Ba Lan, Bồ Đào Nha, Cộng Hòa Séc, Slovakia, Slovénia, Thụy Điển, Thụy Sĩ.
đi hết mấy nước này là đại gia luôn :)

Tập Lái
29/7/11
24
0
3

thị thực quyền lực nhất mà em từng được biết, chắc để có cái thị thực này thì tốn nhiều tiền lắm bác ha

Tập Lái
29/7/11
24
0
1
thị thực quyền lực nhất mà em từng được biết, chắc để có cái thị thực này thì tốn nhiều tiền lắm bác ha
đi qua tour du lịch sẽ được cấp visa này mà bác ơi, có điều đăng ký đi nước nào người ta dắt đi nước đó chứ không đi tùm lum được

Tập Lái
7/2/18
6
2
3
29
Thớt mình hỏi đã có visa Schengen đang còn hạn mà muốn đi du lịch Morocco thì có cần xin visa nữa không? Thanks.
Bạn xem visa của mình xin ở nước nào thì đáp qua nước đó nha, rồi sau đó đi đâu tiếp thì đi. Morocco tuy ko thuộc Schengen nhưng có visa Schengen vẫn có thể vào Morocco đc nhé.

Hạng D
20/10/17
1.144
98
48
37
Khối liên minh Châu âu âu, có 1 visa để vào ai cũng lựa Hà Lan để xin vì dễ cho hơn các nước kia nếu tài chính chưa mạnh.