Hạng B2
19/9/15
166
133
43
34
Vô lăng phản hồi mặt đường quá rõ, ít triệt tiêu, do đâu?

Chào các bác.

Xe em Chevrolet Orlando trợ lực điện biến thiên tốc độ.

Sau khi đi cân góc lái bằng máy 3D Hunter về em thấy nó phản hồi mặt đường quá rõ ví dụ đi qua chỗ mấp mô thì nó bị vặn theo mặt đường cảm nhận rõ, chứ ít triệt tiêu. Ngoài ra đi ở tốc độ chậm thì vô lăng lại hơi nặng giống như trợ lực dầu. Xe em đã kiểm tra gầm không có vấn đề gì.

Các cụ chẩn đoán giúp em ạ. Thanks u

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: nghèo mà mê xe
Hạng D
23/2/09
1.380
8.169
128
Anh ơi! cần thêm thông tin nữa: loại xe, năm sx, anh đã làm những gì, lốp xe.... thì ae mới có thể tư vấn!

em nói giùm các anh bên dười! :p

• Like
Reactions: Osin
Hạng B2
19/9/15
166
133
43
34
Anh ơi! cần thêm thông tin nữa: loại xe, năm sx, anh đã làm những gì, lốp xe.... thì ae mới có thể tư vấn!

em nói giùm các anh bên dười! :p
Chevrolet Orlando. Nhà em có 2 cái đời 2011 mà cái kia ko bị, vô lăng nhẹ hơn và phản hồi mặt đường vừa đủ chứ không quá rõ như chiếc còn lại.
Lốp mới thay và đã cân mâm rồi bác. Gầm đã thay 2 rô tuyn cân bằng, 1 bên rô tuyn lái trong.

Hạng F
29/10/16
11.576
22.157
113
Pháp
Chevrolet Orlando. Nhà em có 2 cái đời 2011 mà cái kia ko bị, vô lăng nhẹ hơn và phản hồi mặt đường vừa đủ chứ không quá rõ như chiếc còn lại.
Lốp mới thay và đã cân mâm rồi bác. Gầm đã thay 2 rô tuyn cân bằng, 1 bên rô tuyn lái trong.
Vậy các ống nhún bạn có đụng chưa ? cây số là bao nhiêu gùi ? Thân !

Hạng F
29/10/16
11.576
22.157
113
Pháp
Dạ chưa đụng bác ơi. odo 123 ngàn.
  • nếu những cua quẹo kh bám đường
  • xe lắc lư khi vượt qua các xe hàng trên cao tốc
  • vào các gờ giảm vận tốc thấy tưng tưng
  • đè nhấn các góc xe, rồi thả ra, nếu như nó nhúng thì

Tóm lại thay ống nhúng, nên nhớ đường VN, nếu đã 123.000 kms thì có lẽ người ta chuẩn bị thay lần thứ 2 rồi đó bạn ơi.

Các bác OS thay ống nhúng vào bao nhiêu cây số ? Thân !

Hạng B2
19/9/15
166
133
43
34
  • nếu những cua quẹo kh bám đường
  • xe lắc lư khi vượt qua các xe hàng trên cao tốc
  • vào các gờ giảm vận tốc thấy tưng tưng
  • đè nhấn các góc xe, rồi thả ra, nếu như nó nhúng thì
Tóm lại thay ống nhúng, nên nhớ đường VN, nếu đã 123.000 kms thì có lẽ người ta chuẩn bị thay lần thứ 2 rồi đó bạn ơi.

Các bác OS thay ống nhúng vào bao nhiêu cây số ? Thân !
Dạ mà ống nhúng tức là phuộc nhún, giảm sóc đó ạ ? Em người Bắc không viết là Nhúng bao giờ. ( ko viết theo cách nói như ng nam).

Hạng F
29/10/16
11.576
22.157
113
Pháp
Dạ mà ống nhúng tức là phuộc nhún, giảm sóc đó ạ ? Em người Bắc không viết là Nhúng bao giờ. ( ko viết theo cách nói như ng nam).
Vậy thì thế nào , em viết là amortisseurs hay dampers nha . Bác cũng khéo bắt lỗi tiếng việt của em nhỉ ?
- Bác biết chữ phuộc của bác nghĩa là gì kh ? từ tiếng pháp ra, là fourche
Tự bác kiếm định nghĩa qua cụ gu gờ nha. và cái nỉa gọi là fourchette, tại sao gọi là fourchette ? và fourche là cái gì ?

- Vậy gọi lằ ống nhún giảm sốc (choque/choc/sock) cho đúng với bác

Em kh dám nói thêm, nhưng nếu trong kỹ thuật bác bắt bẻ em từng chữ thì tuỳ bác. Em chỉ là cho ý kiến để sữa chửa mà thôi. vậy bác đã thay bộ nhún chưa với 120K ?

Vậy cuối cùng bác muốn hỏi về kỹ thuật hay muốn bắt bẻ em tiếng việt về kỹ thuật xe hơi vậy ? nếu bắt bẽ em tiếng việt thì em out , bác tìm những bác nào rành tiếng việt về kỹ thuật thì hỏi nha.... vì em trong trang kỹ thuật kh phải là văn phạm và đang học ngôn ngữ tiếng việt.

Thân bác !

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/9/15
166
133
43
34
Vậy thì thế nào , em viết là amortisseurs hay dampers nha . Bác cũng khéo bắt lỗi tiếng việt của em nhỉ ?
- Bác biết chữ phuộc của bác nghĩa là gì kh ? từ tiếng pháp ra, là fourche
Tự bác kiếm định nghĩa qua cụ gu gờ nha. và cái nỉa gọi là fourchette, tại sao gọi là fourchette ? và fourche là cái gì ?

- Vậy gọi lằ ống nhún giảm sốc (choque/choc/sock) cho đúng với bác

Em kh dám nói thêm, nhưng nếu trong kỹ thuật bác bắt bẻ em từng chữ thì tuỳ bác. Em chỉ là cho ý kiến để sữa chửa mà thôi. vậy bác đã thay bộ nhún chưa với 120K ?

Vậy cuối cùng bác muốn hỏi về kỹ thuật hay muốn bắt bẻ em tiếng việt về kỹ thuật xe hơi vậy ? nếu bắt bẽ em tiếng việt thì em out , bác tìm những bác nào rành tiếng việt về kỹ thuật thì hỏi nha.... vì em trong trang kỹ thuật kh phải là văn phạm và đang học ngôn ngữ tiếng việt.

Thân bác !
Ko có ý bắt bẻ j bác ơi. Vì em ở Sài Gòn ng ta gọi là phuộc hay phuộc nhún ( nhúng) là đa số. Còn bác bảo là ống nhúng thì e phải hỏi kỹ lại xem có phải chi tiết nào lạ ko. Thanks bác đã tư vấn.

Hạng F
29/10/16
11.576
22.157
113
Pháp
Ko có ý bắt bẻ j bác ơi. Vì em ở Sài Gòn ng ta gọi là phuộc hay phuộc nhún ( nhúng) là đa số. Còn bác bảo là ống nhúng thì e phải hỏi kỹ lại xem có phải chi tiết nào lạ ko. Thanks bác đã tư vấn.
Vậy câu hỏi chính bạn cũng chưa trả lời 123K bạn có thay nó chưa ?