Tập Lái
9/6/17
46
53
28
Các bác cho em hỏi em mua xe đăng ký 5/2015 hôm nay 09 Sep 2019 chạy được 7,7 vạn km đến Toyota Trần Hung Đạo Q1 bảo dưỡng cấp lớn 80k km. Sau khi làm hết các chi tiết trong gói dịch vụ này 7,1 tr, cố vấn dịch vụ Mr Nguyễn Đăng Quang báo là xe anh 04vỏ+1 vỏ dự phòng bị hư hết cả cần phải thay vì kỹ thuật báo không thực hiện được công việc " Cân bằng động 4 bánh" và "kiểm tra góc đặt bánh xe trên máy hunter". Vì không biết gì nên em bảo bạn ấy cho báo giá nhưng thấy 4 chiếc 15,99 củ ( 3.587,5K/chiêc + 190k công/ c) và vì không mang tiền nên E ko thay. Khi thanh toán định trừ 02 dịch vụ kiểm tra trên thì bạn ấy bảo đã làm tạm để anh chạy đỡ với vỏ cũ rồi nên vẫn phải thanh toán full số tiền bảo dưỡng định kỳ trên.
Bây giờ về ngồi lại mình mới tự hỏi vỏ xe thường chạy 05 năm hoặc 8 -9 vạn mới cần thay vì em chạy toàn đương thành phố, không lẽ chất lượng vỏ xe mình Bridgestone có vấn đề??? Xe mình vỏ Bridgestone Turanza ER33 215/55R17. Xem lại " Phiếu kiểm tra bảo dưỡng định kỳ xe" thì thấy chỉ tiêu " Chiều cao hoa lốp min là 1.6 mm " trong khi vỏ trước Trái - 4,5 mm Phải 4,5 mm vỏ phải trước 3.5mm trái 3,5mm vỏ dự phòng 3,5mm.( Em chụp phiếu ktra phần vỏ đính kèmVỏ xe Bridgestone có vấn đề ???)
Vỏ này em vẫn đang cảm thấy chạy bình thường không có vấn đề gì. Bạn cố vấn trước đó có hỏi em chạy xe có thấy ồn không ? Em nói không biết vì thú thực em lên xe chỉ biết chạy chứ có biết gì đâu.
Nay nhờ anh/chị nào có kiến thức về Vỏ xe cho em ý kiến với ạ.

Tập Lái
7/8/19
33
15
8
36
TP.HCM
Theo mình biết thì vỏ bạn thứ nhất là gần tới hạn năm sử dụng thường sẽ là 5 năm, hoặc 6 năm tuỳ theo hãng. Còn về độ sâu gai thì thường vỏ xe có độ sâu gai mới là 6.8 --> 7 mm ( Bao gồm 1.6mm mức thay ), bạn đo được 3.5mm thì mỏng lắm bạn, mà khi muốn cân thỉnh thước lái thì vỏ mòn quá sẽ cân không chỉnh xác nữa bạn nên họ yêu cầu thay luôn.
Hy vọng mình giá bạn hiểu được phần nào về vỏ xe nhé!

Hạng D
21/5/13
1.062
4.140
143
5 năm với số km như thế là đã quá rồi a, chắc a lốp xe a là chạy lâu nhất mà mình từng nghe thấy đó. xe mình mua 2014, thay lốp theo xe và thay nguyên một bộ lốp nữa rồi...tính đến giờ là bộ lốp thứ 3 rồi đó.

• Like
Reactions: Nguyenbc
Tập Lái
9/6/17
46
53
28
Theo mình biết thì vỏ bạn thứ nhất là gần tới hạn năm sử dụng thường sẽ là 5 năm, hoặc 6 năm tuỳ theo hãng. Còn về độ sâu gai thì thường vỏ xe có độ sâu gai mới là 6.8 --> 7 mm ( Bao gồm 1.6mm mức thay ), bạn đo được 3.5mm thì mỏng lắm bạn, mà khi muốn cân thỉnh thước lái thì vỏ mòn quá sẽ cân không chỉnh xác nữa bạn nên họ yêu cầu thay luôn.
Hy vọng mình giá bạn hiểu được phần nào về vỏ xe nhé!
Cảm ơn bạn