Tập Lái
5/3/19
4
8
3
40
Bạn vào Hội Captiva Club Miền Nam trên FB để tìm hiểu ưu nhược điểm của Cap Revv, với 650 tr thì bạn mua được Cap Rev 2016 odo 20-30K rồi. Xe chạy đầm chắc full option, khi đi chơi xa rất an toàn và đỡ mệt hơn Cruze (mình đã chạy qua cả 2 dòng này và đang sử dụng Revv 2016). Tuy nhiên chọn Revv thì nên lên dàn lạnh hàng ghế thứ 3 vì đôi khi chở 6-7 người mà đi tầm 50 km trở lên thì phía sau sẽ nóng, và hàng ghế 3 thì nên ngồi đối với người 1m65 thôi nhé. Chút chia sẻ để mong có thêm Caper đồng hành.

Hạng B1
15/12/17
82
78
33
33
Bạn có điều kiện kha khá tương đồng với mình cách đây 2 năm, 1 vợ, 1 con (Giờ đang F2), nhà tỉnh lẻ, ở cùng bố mẹ, 1 em gái (vừa lấy chồng). Lúc mình mua xe cũng lăn tăn đủ kiểu, tìm đủ xe cân nhắc, cũng thích focus, hoặc cruze, cũng xem gầm cao xe cũ... nhưng lúc mua xe nó như kiểu có duyên ấy. Tình cờ và đầy may mắn mua được 1 em Civic 2.0 vừa mới chạy được 1 năm (giá rất rẻ). Và đến giờ thì vẫn thấy rất mãn nguyện với nó.
Lời khuyên của mình:
ở quê nên xe 5 hay 7 chỗ không quá đáng ngại, chỉ hơn nhau 10% tiền xăng (ko bến bãi, không tắc đường, thậm chí ko tốn tiền rửa xe). Nhưng rõ ràng số lượng người như bạn thì xe 5 chỗ là thích hợp. Thêm nữa sedan có cốp riêng biệt nên để đồ cũng tiện lợi hơn.
Hai là chọn mua xe nào có trung tâm bảo dưỡng trong tỉnh hoặc gần nhà. Bạn sẽ không muốn bỏ cả ngày cuối tuần cho việc đi cả trăm cây để bảo dưỡng xe. Và tất nhiên việc thay thế phụ tùng cũng sẽ nhanh hơn. Ra đại lý hoặc mượn xe lái thử, chỉ có bạn mới biết cái gì là cần cho mình khi lái xe.
Không mua bảo hiểm thân vỏ, vì rõ ràng đi xe trong tâm thế quệt đâu mất tiền đến đấy sẽ khiến mình cẩn thận hơn.

Chúc bạn sớm mua đc xe, và nếu có duyên với Civic hay Honda thì giao lưu!

Hạng B2
27/10/17
111
129
43
39
Sao không mua Cerato
Tại người ta chững chạc rồi, ko còn thích xanh xanh đỏ đỏ của Trường Hải mấy ông ráp nữa. Với ông thì Mazda với Kia là vô đối chứ gì, biết là miếng cơm của ông rồi, nhưng nói hoài nhức đầu quá ông nội ơi!

Hạng B2
27/10/17
111
129
43
39
Khuyên anh né Cruze ra, điện đóm máy lạnh hư thường xuyên, rất bực mình và tốn thời gian.

Hạng C
27/3/18
701
316
63
38
Cap 5+2 có gia 650tr à, rẻ nhất phân khuc luôn à mới biết luôn mà hang mới hay cũ thế nhi.....hình như mới thì đau co giá đó:p:p:p:p

Hạng B2
9/8/18
206
158
43
34
Nên mua xe 5+2 (ví dụ KIA Rondo mới GMT 609tr VAT / GAT 669tr VAT lăn bánh tương ứng tầm 690tr / 760tr , hoặc xe 5+2 khác .... ) là hợp lý về lâu dài vì:

Theo tiêu chí tiện dụng dư đỡ hơn thiếu :
- Xe 5 chỗ đi 7 người có được ko !? => Tất nhiên là ko. Nhưng vẫn Được + đóng phạt
- Xe 5+2 đi 5 người có được ko !? => Được, ngồi thoải mái, 2người ngồi 1 hàng ghế rộng thênh thang
- Xe 5+2 đi 7 người có được ko !? => Được hết, vừa đủ thậm chí đi được 8 người.

Vậy lý do gì mua xe 5 chỗ !? => chẳng qua do thị hiếu xe sedan 5chỗ nhìn nó sang trọng hơn xe 7 chỗ . Hết

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
18/3/07
1.606
477
83
53
Captiva từ năm mình học lớp 10 tới giờ chưa thay thiết kế, toàn là facelift. Cruze thì cũng thế, từ thời deawoo lacetti tới bây giờ. Focus thì cuối vòng đời thiết kế, chắc sắp ra thiết kế mới.