Hạng D
2/12/03
1.500
3.833
113
Vietnam
Volvo phát triển ghế ngồi cho trẻ em gọn nhẹ, cơ động

Tại nhiều quốc gia, luật pháp quy định trẻ em có chiều cao dưới 135 cm hay dưới 12 tuổi, khi đi ô tô dù ngồi ở hàng ghế trước hay sau của bất cứ loại xe nào cũng đều phải được đặt ngồi trong ghế dành riêng cho trẻ em phù hợp với từng độ tuổi. Việc này không có gì là phiền phức đối với những phụ huynh chở con em bằng xe riêng của mình. Nhưng sẽ là thách thức không nhỏ nếu chúng ta đi du lịch bằng phương tiện công cộng. Tại nhiều quốc gia, taxi sẽ không dám chở trẻ em vì trên xe không có sẵn ghế chuyên dùng cho trẻ em. Do vậy những du khách có trẻ nhỏ đi đâu cũng phải vác theo một chiếc "child-seat" mà loại ghế này hiện nay khá cồng kềnh và nặng nề.
[pagebreak]
Lawrence Abele, Giám đốc Trung tâm Thiết kế của Volvo ở Los Angeles, người đã thiết kế chiếc ghế trẻ em bơm hơi cơ động cho biết: "Với tôi, an toàn đối với trẻ em là ưu tiên số 1. Tôi vẫn còn nhớ khi phải đi làm việc ở nước ngoài, mang theo một cặp song sinh mới biết đi, tôi đã khổ sở như thế nào khi phải đem theo ghế cho trẻ em qua các phi trường, sau đó đón taxi. Và tôi rất thông cảm với nỗi khổ của những du khách phải mang theo trẻ em." Đây cũng chính là động lực thúc đẩy Abele thiết kế ra một loại ghế ngồi trẻ em "siêu di động" thuận tiện khi đi du lịch bằng taxi, xe thuê hay xe buýt.
[pagebreak]
Ghế trẻ em cơ động của Volvo có thể triển khai chỉ trong 40 giây

Ghế được trang bị một hệ thống bơm hơi tiên tiến, hiệu quả và yên lặng có thể thổi phồng và làm xẹp ghế trong 40 giây. Trọng lượng ghế không đến 5 kg, chỉ bằng một nửa so với ghế thông thường, có thể xếp gọn vào ba lô của trẻ em. Ghế có thể được bơm lên thông qua remote.

Volvo phát triển ghế ngồi cho trẻ em gọn nhẹ, cơ động

Ghế trẻ em cơ động Volvo đươc làm từ loại vải đan móc, một loại vải cực kỳ chắc, có thể chịu được áp suất cao khi bơm. Loại vật liệu này được phát triển trong quân sự để sản xuất loại máy bay bơm hơi, ngày nay khá phổ biến trong công nghệ du thuyền.

Ghế quay lại phía sau là an toàn nhất

Ghế bơm hơi trẻ em cần đặt quay mặt về phía sau xe cho đến khi trẻ em được trên 4 tuổi. Trong độ tuổi này cổ của trẻ em rất yếu, quay mặt về phía sau trẻ em sẽ được bảo vệ tốt trong trường hợp xảy ra va chạm phía trước xe là loại va chạm có xác suất cao hơn va chạm từ phía sau.

Video giới thiệu ghế trẻ em cơ động của Volvo
[tube]http://youtu.be/nBu12_xNb2E[/tube]​
(theo Volvocars)

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/10/12
1.508
1.432
113
hay thật, gọn nhẹ (đỡ hao xăng:D), tháo ra/gắn vào dễ dàng, rất tiện dụng. Cái ghế của nhóc con em nặng tới 10kg, và rất hay tháo ra vì hay có nhu cầu chở thêm 3 người ngồi sau, mỗi lần tháo ra hay gắn vô cũng mất cỡ 3 phút và phải xách nặng.

Hạng D
13/8/14
2.547
28.689
113
Volvo thì nổi tiếng về an toàn rồi nhưng sau khi về tay TQ sẽ dư lào?