Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Vòng tua máy Fiesta 2014

Hạng B1
24/4/13
81
27
18
Xe em dạo trước vòng tua máy tầm 1,800 (nói chung là < 2,000) thì tự động chuyển số. Để hơn 1 tuần ko chạy, sau đó toàn phải lên tầm 2,500 mới chuyển số. Tình hình là em đem ra đường vắng đạp lên 80-100km/h vài vòng cho quen máy rồi mà cả tuần nay tình hình này vẫn không thay đổi. Các bác có biết nguyên nhân do đâu không ạ?

Hạng B2
20/4/11
321
54
28
46
Bác phải lưu ý cách chạy bình thường hay đạp thốc ga (tua 2500 1,2,3 là bình thường. Còn thay vở khác sai là vấn đề khác nha Bác. Theo knghiem chạy FFi hơn 2 năm, khi sang số hộp số sẽ chuyển số theo đúng tốc độ xe đang chạy, còn k an tâm thì vào hãng cho chạy điện tâm đồ để ktra. Thân!

Hạng B2
8/2/11
399
201
43
39
Xe e cũng gặp tình trạng y chang bác chủ. Vô hãng ktra BTF nói bình thường.

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Chuyển số rpm ở 2500 thì hơi ồn nhỉ! Không biết dòng fiesta này có reset được ko ta?

Hạng B2
20/4/11
321
54
28
46
Chuyển số rpm ở 2500 thì hơi ồn nhỉ! Không biết dòng fiesta này có reset được ko ta?
Bác tháo cộc bình khoảng 4p gaén lại là có thể reset

Hạng D
26/11/09
1.054
904
113
Bà Rịa
E để ý xe ford mới bây giờ có nhiều lỗi xuất hiện mà nguyên nhân là do accu or yếu,hết điện or thay accu mới. cái này còn khá lạ đối với những người lần đầu tiên sở hữu xe or chuyển từ dòng xe khác qua ford, điển hình như e thấy lỗi gài số mà xe ko chạy của hộp số AT trên FFi,cuối cùng mới biết chỉ là do accu yếu điện nên hs ko làm việc(dù vẫn còn đề máy xe dc).cái này e chưa từng gặp trên dòng xe AT của Toy và Honda trươc đây e từng chạy.
Quay trở lại vấn đề của bác chủ cũng ko còn lạ đối với các dòng xe ford chứ ko riêng gì FFi, đã dc đề cập nhiều trong các dđ. nhưng lạ là sao xe bác chủ để lâu ko chạy lại bị hiện tượng này(e đoán có thể bình xe yếu nên máy tính bị "quên"),hiện tượng này thường chỉ gặp phải khi bác thay accu mới, phải reset động cơ và relearn lại hộp số thì xe mới hđ mượt mà và êm ái trở lại. cách reset và relearn lại như sau (e cop lại trên box ford nhé)

Tài liệu theo: Ford-2012-Fiesta-Owner-Guide-3rd-Printing trang 301+302:

Because your vehicle’s engine is electronically controlled by a computer, some control conditions are maintained by power from the battery. When
the battery is disconnected or a new battery is installed, the engine must
relearn its idle and fuel trim strategy for optimum driveability and
performance. To begin this process:
First: Em tháo cọc âm (-) của bình accu ra 5 phút rồi lắp lại.
1. With the vehicle at a complete stop, set the parking brake.
2. Put the gearshift in P (Park) (automatic transmission) or the neutral
position (manual transmission), turn off all accessories and start the engine.
3. Run the engine until it reaches normal operating temperature.
4. Allow the engine to idle for at least one minute.
5. Turn the A/C on and allow the engine to idle for at least one minute.
6. Drive the vehicle to complete the relearning process.
•The vehicle may need to be driven 10 miles (16 km) or more to
relearn the idle and fuel trim strategy.
If you do not allow the engine to relearn its idle trim, the idle
quality of your vehicle may be adversely affected until the idle
trim is eventually relearned.

Tạm dịch như sau:
Do hệ thống điện của động cơ được điều khiển bằng máy tính nên 1 số hoạt động điều khiển được duy trì bởi ác quy. Khi tháo bình ác quy hoặc thay bình ác quy mới, chúng ta phải lập trình lại để hệ thống hoạt động được hoàn hảo. Quy trình như sau :
-Đầu tiên: tháo cọc âm (-) của bình accu ra 5 phút rồi lắp lại.
1.Dừng hẳn xe, để xe trạng thái đỗ xe.
2.Kéo cần số về P hoặc N, tắt các hoạt động khác của xe (radio, điều hoà) và khởi động máy.
3.Để máy hoạt động đến khi nhiệt độ máy đạt mức bình thường.
4.Để yên như vậy trong vòng ít nhất là 1 phút.
5.Bật điều hoà và vẫn để máy chạy không tải như vậy trong vòng ít nhất 1 phút.
6.Và : lái xe để hoàn tất quá trình lập trình lại hệ thống.
Cần lái ít nhất 16 km để hoàn tất quá trình tái lập trình hệ thống. Nên chạy ở đường thành phố hoặc đường hỗn hợp để hệ thống sang số được lập trình hiệu quả hơn ( chạy đường trường xe hay chạy số cố định).
Nếu không hoàn tất quá trình tái lập trình hệ thống, hệ thống sang số của xe sẽ hoạt động kém hiệu quả cho đến khi bạn hoàn tất quá trình trên.

Hạng B1
24/4/13
81
27
18
Chắc bữa nào em đem đi bảo dưỡng 6 tháng rồi làm hỏi trong Ford có làm luôn ko. Đúng là hơi ồn các bác ah. Dạo trước bị vậy thì em cứ phóng 60-70kmh chừng 4-5km là ổn, giờ chạy cả tháng vẫn ko ăn thua. ehhee

Hạng D
26/11/09
1.054
904
113
Bà Rịa
Chắc bữa nào em đem đi bảo dưỡng 6 tháng rồi làm hỏi trong Ford có làm luôn ko. Đúng là hơi ồn các bác ah. Dạo trước bị vậy thì em cứ phóng 60-70kmh chừng 4-5km là ổn, giờ chạy cả tháng vẫn ko ăn thua. ehhee
bác tự mình reset luôn đi xem thế nào , e thấy cũng đơn giản mà. e nói nhiều khi không phải chứ một số a KTV hãng thay cái accu cho khách rồi còn ko biết reset với relearn là ntn. khách chạy về xong chạy lên phàn nàn là sao tua máy cao mới sang số, máy ko êm như ban đầu mà KTV còn nói bình thường ko sao hết:(, khách phải về tự mày mò cái bài như trên rồi tự làm, xong ok. bữa sau vào nói mấy a KTV còn tấm tắc khen hay:D

• Like
Reactions: Tuibagang