Thảo Luận Chung Vượt trên cầu Thăng Long

Tập Lái
1/10/04
2
0
0
www.otosaigon.com
Em nhờ các bác tư vấn hộ trường hợp này:
Anh bạn cùng cơ quan em vừa bị phạt trên cầu Thăng long vì tội vượt xe trên cầu. Tình huống cụ thể như sau:
Đang đi theo hướng từ SB Nội bài về HN, Anh ấy đang đi lên đốc đầu cầu làn bên ngoài, làn bên trong có một chiếc xe tải đang chạy. Sau khi vượt qua xe tải, (vẫn đang đi trên làn bên ngoài) thì đên hêt dốc các đồng chí XXXX yêu cầu dừng xe và bắt lỗi vượt xe trên cầu. Tât nhiên là mọi người đều biết có biển hiệu cấm vượt cắm ở đầu cầu.
Các bác làm ơn tư vấn trong trường hợp nay sai phạm như thế nào, vì anh bạn em ko thay đổi làn xe, vậy như thế có coi là vượt xe ko, chả nhẽ mình chạy trên làn bên ngoài, chạy qua xe làn bên trong cũng coi làn vượt xe à??????????

Hạng B2
8/6/05
360
0
0
RE: Vượt trên cầu Thăng Long

Tất nhiên là vi phạm rồi, vì vượt nghĩa là qua mặt xe khác, quan trọng gì chuyện đổi làn hay không đâu.

Tuy nhiên ở đoạn đường có nhiều làn, lại phân biệt giới hạn tốc độ cho các loại xe khác nhau mà cấm vượt thì thật là ... dở hơi.[&:]

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Xem lại vạch phân luồng trên cầu là nét liền hay nét đứt quãng, nếu nét liền thì OK đường ai nấy đi theo đúng tốc độ cho phép không liên quan đến 2 luồn 2 bên
Nếu vạch đứt quãng thì tội đó là 2 tội liền, 1- vượt xe phía trước khi có biển cấm vượt, 2- nếu không có biển cấm vượt thì lại mắc tội vuợt bên phải
Công an nắm luật rất chắc vì là miếng cơm manh áo của họ mà nên chắc là bạn bác sai rồi
Bác xem lại thực tế phân luồng trên mặt cầu nhé

V8
Hạng B2
27/5/05
150
1
0

Tôi không biết về luật nhiều lắm, muốn hỏi thêm bác nhớ vo về cái vạch liền và vạch đứt. Tôi nghĩ vạch liền hay đứt thì vẫn là vạch chia làn, mà đã là làn đường thì đường ai nấy đi, chỉ khác nhau là được đè vạch hay không thôi chứ?. Ví dụ trên quốc lộ 1 nhiều đoạn đi qua khu dân cư có 2 làn đường 1 bên thì thằng xe tải chạy làn trong bị giới hạn 35km, tôi chạy làn ngoài cũng không được quá 35km nếu có biển cấm vượt à? quá vô lý. Cái khác nhau giữa phân làn có vạch đứt và liền được quy định ở văn bản nào bác cho tôi xin số văn bản đẻ nghiên cứu. Nhiều khi anh em mình không nắm được luật, dễ bị bắt nạt lắm.

Tập Lái
27/7/04
20
0
0
Hn

Hôm trước e cũng bị dính chưởng kiểu như vậy, chỉ có điều theo hướng HN-Nội bài.
Tức quá, thằng cha xe tải chạy làn bên trong, như rùa bò, vậy mà mình vẫn bị kết tột vựot trên cầu.
Ko hiểu sao hôm đó chú xxx chỉ nhắc nhở rồi cho đi luôn. Thực sự luc đó tức qua, mặc dù cám ơn các chú nhưng e cũng nói luôn sẽ vẫn tái phạm nếu rơi vào hoàn cảnh tương tự.
Hehhehe, chú xxx chơi luôn câu Ăng lê cấp tốc ci-iu-ờ gên
.

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Bác nhớ vợ: không phải bên phải đâu, ý bác ý là bên trái đấy!
Theo em các đồng chí xxx đã lợi dụng việc không nắm chắc luật của lái xe để.. dạy lại luật. Việc bắt dừng xe trên cầu em nghe đã thấy vô lý rồi. Còn việc bắt xe vượt, thật ra đoạn đấy đường hơi cong sang tay phải khi lên đầu cầu, cho nên dù xe mình đang chạy làn ngoài, thì xe trước dù chạy làn trong cũng che khuất khá nhiều tầm nhìn, việc vượt dù đúng luật hay không cũng rất "nhạy cảm" :D. Còn bình thường khi đi trên đường có nhiều làn xe, cứ làn ta ta đi thôi, ta có xin vượt cái thằng nó đi ngay trước mặt, cùng làn với ta đâu!
Tóm lại bạn bác bị "chơi" rồi, nhưng không cãi được đâu.

Hạng B2
10/10/05
162
1
0
53

Để hôm tới có việc qua cầu em khảo sát lại xem chứ đường 2 làn mà không cho vượt là không đúng[8D]

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
49
Vietnam

trên cầu thì không bao giờ được chuyển làn hoặc vượt

theo lời mô tả của bác automobiler thì bạn của bác đi ở làn bên phải (xa tim đường) thì lỗi quá rồi còn gì

- chạy không đúng làn xe
- nếu bác đang chạy ở làn bên phải (không đúng làn) thì có nghĩa bác đã vượt phải ... cũng sai

đúng người đúng tội rồi bác ơi ... chỉ có điều là tại sao không phạt thằng tải đi sai làn thôi :D

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Trích đoạn: ptson

- chạy không đúng làn xe
- nếu bác đang chạy ở làn bên phải (không đúng làn) thì có nghĩa bác đã vượt phải ... cũng sai
Bác bắt lỗi theo "luật SG" rồi, "luật HN" thì không phân biệt đúng hay sai làn như vậy đâu, chí ít ở trên cầu Thăng Long là như vậy. :)

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Tôi đã nói rồi, xem lại là nét đứt hay nét liền, nếu nét liền thì không có chuyện vượt ở đây vì ai đi đường nấy theo đúng tốc độ cho phép
còn nếu nét đứt quãng thì cấm vượt hoàn toàn nhé