Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Warning Engine Temperature!

Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
Các bác ơi giúp giùm với, chiếc X6 của mình cứ chạy 1 đi làm (12km) sau đó ngừng khoảng 30-60 phút mình start để đi tiếp thì nó báo warning là như hình
Warning Engine Temperature!

Đấy là cảnh báo hay là mình cần phải làm gì các bác. Các bác cho lời khuyên giùm. Cảm ơn.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Bác đọc chưa hiểu cũng có thể viết ra google nhờ dịch ra dễ mà!
Xe bác đang bị cảnh báo: Máy quá nóng, yêu cầu chạy chậm tốc độ vừa phải để máy được làm nguội.

Nếu bác vừa mới đua xe nó nhảy lên thế thì cũng tạm theo dõi thôi, còn nếu đi bình thường nó hiện lên thì bác nên đưa ngay đến gara kiểm tra nhé - Không nên cố gắng dùng có thể dẫn đến hư máy sửa chữa rất tốn kém. Hệ thống giải nhiệt xe bác có vấn đề đó.

Hạng C
30/3/14
605
912
93
Xe bác đang bị cảnh báo: Máy quá nóng, yêu cầu chạy chậm tốc độ vừa phải để máy được làm nguội.

Nếu bác vừa mới đua xe nó nhảy lên thế thì cũng tạm theo dõi thôi, còn nếu đi bình thường nó hiện lên thì bác nên đưa ngay đến gara kiểm tra nhé - Không nên cố gắng dùng có thể dẫn đến hư máy sửa chữa rất tốn kém. Hệ thống giải nhiệt xe bác có vấn đề đó.
Haha chuẩn google translate là hiểu mà

Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46

Cám ơn Bác Moon, Bác cho mình hỏi thêm là nếu hệ thống giải nhiệt có vấn đề thì nhiệt độ nước làm mát phải cao hơn mức bình thường, hay có thể là do nhớt máy…Bác đừng giận vì mình có những câu hỏi hơi ngu chút ạ. Cảm ơn Bác

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Đúng là hệ thống giải nhiệt có vấn đề thì có thể nhiệt độ nước làm mát phải cao hơn bình thường cho trường hợp vấn đề ở phần giải nhiệt radiator, quạt...ngoài ra còn phần nước giải nhiệt bên trong lốc máy, casing hoặc sinh hàn cho giải nhiệt nhớt máy. Tất cả đều có thể gây ra nhiệt độ máy cao do kg giải nhiệt tốt. Bởi thế nên em mới khuyên bác ra gara để kiểm tra cho kỹ.
Trước mắt bác có thể kiểm tra mực nước làm mát và đảm bảo nó đầy thôi.

• Like
Reactions: dncomputech
Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
Đúng là hệ thống giải nhiệt có vấn đề thì có thể nhiệt độ nước làm mát phải cao hơn bình thường cho trường hợp vấn đề ở phần giải nhiệt radiator, quạt...ngoài ra còn phần nước giải nhiệt bên trong lốc máy, casing hoặc sinh hàn cho giải nhiệt nhớt máy. Tất cả đều có thể gây ra nhiệt độ máy cao do kg giải nhiệt tốt. Bởi thế nên em mới khuyên bác ra gara để kiểm tra cho kỹ.
Trước mắt bác có thể kiểm tra mực nước làm mát và đảm bảo nó đầy thôi.

Cảm ơn Bác nhiều ạ.

Hạng C
13/12/14
844
452
63
40
Để máy nguội rồi mở nắp bình nước phụ xem mực nước OK ko,nếu thiếu thì châm đầy rồi tới garage kiểm tra lại.

• Like
Reactions: Huymonkey
Hạng B2
30/6/05
177
4.886
93
hcm
Sẳn vụ nước làm mát hỏi thăm bác Moon luôn là F10 châm thêm nưỡc làm mát thì xả air bằng cách mở điều hoà chế độ nóng ( k khởi động máy) hay nó tự xả luôn ah? Thanks

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Châm thêm thì kg cần xả air đâu ạ. Chỉ khi nào thay toàn bộ và xả hết các ống phía dưới rồi điền vào thì mới cần xả air.
Xả thì tuỳ xe nhưng chung thì phải nổ máy, bật điều hoà để các van mở nước và air đi với nhau về bình và xả bằng cái nút nhựa được thiết kế để xả.