Hạng B2
15/7/14
107
144
43
Em hỏi cho trường hợp xây dựng nhà ở Thành phố, theo em được biết là việc trổ cửa sổ hay thông gió, thông khí phải được sự đồng ý của:

• Cơ quan cấp phép xây dựng (tạm gọi là UBND Quận huyện).
  • Được sự cho phép của chủ sở hữu có bất động sản liền kề với mặt hay hướng định trổ cửa.

Cụ thể trích luật "Đối với mốc giới là tường nhà chung, chủ sở hữu bất động sản liền kề không được trổ cửa sổ, lỗ thông khí hoặc đục tường để đặt kết cấu xây dựng, trừ trường hợp được chủ sở hữu bất động sản liền kề đồng ý."

Vậy trong trường hợp em có miếng đất mà lại có khoảng lùi, còn gọi là đuôi đất sau nhà, tức là không giáp sát với nhà đằng sau thì xin trổ cửa sổ có được và khó khăn không nhỉ, có cần ngoại giao xin xỏ gì không ? Nhờ các bác rành luật tư vấn hộ em. Em xin cảm ơn.

Hạng B2
6/3/15
119
5.124
93
Tp HCM
Bác cần nói rõ khoảng lùi sau nhà là bao nhiêu mét, nếu lớn hơn hoặc bằng 2m thì Bác cứ việc làm thoải mái.
Nhà mình xây trổ cửa sổ lùa sát đất hàng xóm, Mình làm cái đơn sang nhờ hx lên phường xác nhận cho trổ cửa sổ là đc.
Khi xin phép xd thì ko cần cái đơn này, mà chỉ cần trong quá trình xây để TTxd kiểm tra và kẹp vào hồ sơ khi hoàn công

• Like
Reactions: daigia.vn
Hạng B2
15/7/14
107
144
43
Bác cần nói rõ khoảng lùi sau nhà là bao nhiêu mét, nếu lớn hơn hoặc bằng 2m thì Bác cứ việc làm thoải mái.
Nhà mình xây trổ cửa sổ lùa sát đất hàng xóm, Mình làm cái đơn sang nhờ hx lên phường xác nhận cho trổ cửa sổ là đc.
Khi xin phép xd thì ko cần cái đơn này, mà chỉ cần trong quá trình xây để TTxd kiểm tra và kẹp vào hồ sơ khi hoàn công
Cảm ơn bác nha, khoảng lùi sau nhà em và nhà hàng xóm được có 40cm - nửa mét à, được 2 mét đã hay, em thấy 2, 3 nhà xây rồi, chỉ có 1 nhà trổ lỗ thông khí 30x30cm à, mấy nhà khác kín bưng, không biết do họ không thích trổ hay không xin được ? Ủa mà việc trổ cửa em tưởng nằm trong luôn phần giấy phép xây dựng chứ, lại xin riêng hả bác ?

• Like
Reactions: nhonck
Hạng B2
6/3/15
119
5.124
93
Tp HCM
Cảm ơn bác nha, khoảng lùi sau nhà em và nhà hàng xóm được có 40cm - nửa mét à, được 2 mét đã hay, em thấy 2, 3 nhà xây rồi, chỉ có 1 nhà trổ lỗ thông khí 30x30cm à, mấy nhà khác kín bưng, không biết do họ không thích trổ hay không xin được ? Ủa mà việc trổ cửa em tưởng nằm trong luôn phần giấy phép xây dựng chứ, lại xin riêng hả bác ?
Tình trạng như này thì trong phần xin phép là ko có đc.
Mà xin phép chủ yếu phần kết câu Ct thôi, như dài rộng cao, mấy lầu,lửng vv
Anh nên gặp chủ nhà phía sau xin họ là đơn giản nhất
Họ đồng ý rồi thì sau này làm hoàn công ko bị làm khó cái này, mà nhà sau họ cũng ko có ý kiến gì.
Trổ đc cái cửa sổ phía sau nó thoáng lắm, Nhà mình lầu nào cũng trổ trước sau nên cực mát

Hạng B2
15/7/14
107
144
43
Họ đồng ý rồi thì sau này làm hoàn công ko bị làm khó cái này, mà nhà sau họ cũng ko có ý kiến gì.
Trổ đc cái cửa sổ phía sau nó thoáng lắm, Nhà mình lầu nào cũng trổ trước sau nên cực mát
Cảm ơn bác, phải đi ngoại giao thôi, em là sống văn minh, không ném rác hay nhòm ngó nhà ai rồi, trổ được cái cửa nó vừa sáng và thoáng nhà.

Hạng B1
12/1/14
88
151
33
Mai mốt chủ nhà phía sau bán nhà đi mà chủ mới ko đồng ý cho trổ cửa thì có phải bít cửa lại ko?

• Like
Hạng B2
6/3/15
119
5.124
93
Tp HCM
Mai mốt chủ nhà phía sau bán nhà đi mà chủ mới ko đồng ý cho trổ cửa thì có phải bít cửa lại ko?
Nếu họ quyết tâm bắt bít, chắc phải bít.
Nhưng thường rất ít chủ mới mà làm khó những chuyện do lịch sử để lại anh ạ.
MÀ lúc đó CQ cũng ít khi tham gia vào những việc đã xảy ra từ lâu rồi.

• Like
Reactions: kkkk84
Hạng B1
12/1/14
88
151
33
Nếu họ quyết tâm bắt bít, chắc phải bít.
Nhưng thường rất ít chủ mới mà làm khó những chuyện do lịch sử để lại anh ạ.
MÀ lúc đó CQ cũng ít khi tham gia vào những việc đã xảy ra từ lâu rồi.
Em mua phải cái nhà như vậy đó. Do miếng đất nằm ngang phía sau nhiều nhà khác nên mấy căn họ trổ cửa tùm lum, trổ luôn cửa chính chứ không phải cửa sổ nữa. Mở cửa leo qua nhà em lắp đặt máy lạnh đủ thứ (do nhà em cấp 4 thôi.) Giờ mình làm căng bắt bít hết cửa được ko Bác? Chứ để vậy thấy ko an ninh chút nào.

• Like