Hạng B2
1/4/09
436
90
28
Tiếp theo bài xây dựng văn hóa giao thông của Bác Cọp Đông Nam Á em xin đăng bài này:
Các Bác lái xe 4B nhiêu khi làm em hết sức bức xúc cứ đến ngã tư và ngã ba không có tín hiêu đèn giao thông là các bác í cứ lấy xe mình lấp lỗ châu mai bịt không cho các xe khác từ bên phải hoặc bên trái băng qua.
Nhiều hôm em lái xe tới ngã tư và ngã ba không có tín hiêu đèn giao thông mà nhìn phía trước không có khả năng đi được là em đậu luôn trước vạch dừng ở ngã tư và ngã ba chờ cho đến khi nào phía trước mình thông thoáng vậy mà các bác lái xe 4B phía sau Em bóp coi inh ỏi đòi em phải lấn lên bịt lỗ lại không cho các xe từ bên phải và bên trái đi qua. Có bác nào gặp trường hợp này chưa?

Hạng D
29/5/09
3.834
8.481
113
Văn hoá " chen lấn" là đặc trưng riêng của vn, từ Trung ương cho tới địa phương.

Hạng C
5/7/13
574
15
18
Vì đất nước mình nghèo,nên lúc nhỏ đa số không được đi học mẩu giáo,giờ lớn lên tất yếu là như vậy,em mà gặp trời mưa,nắng hay ngả 03,04 mà có người đi xe 02 bánh muốn qua là em nhường,mặc kệ phía sau bóp kèn,mình ngồi trong xe máy lạnh phải biết thông cảm cho mọi người đi xe 02 bánh chớ,dừng đậu giửa đường rất nguy hiểm cho họ...và trời mưa phần vì mặc áo mưa,phần nước mưa vào mắt họ đôi khi không thấy đường...

Hạng D
21/2/12
1.435
8
38
Ở Việt Nam có biển 122 (Stop) mà không thấy dùng ở đâu cả. Nếu được cắm ở các ngã tư không đèn một cách hợp lý thì cũng đỡ lắm.
(Biển có hình bát giác, nền đỏ, chữ STOP màu trắng)

Quy chuẩn Quốc gia 41/2012 nói:
B.22 Biển số 122 "Dừng lại"
a) Để báo các xe (cơ giới và thô sơ) dừng lại phải đặt biển số 122 "Dừng lại".
b) Biển có hiệu lực buộc các loại xe cơ giới và thô sơ kể cả xe được ưu tiên theo
quy định dừng lại trước biển hoặc trước vạch ngang đường và chỉ được phép đi khi
thấy các tín hiệu (do người điều khiển giao thông hoặc đèn cờ) cho phép đi. Trong
trường hợp trên đường không đặt tín hiệu đèn cờ, không có người điều khiển giao
thông hoặc các tín hiệu đèn không bật sáng thì người lái xe chỉ được phép đi khi trên
đường không còn nguy cơ mất an toàn giao thông.
c) Để đảm bảo quyền ưu tiên rẽ tại nơi giao nhau cho người sử dụng đường ưu
tiên, phải đặt trên đường không ưu tiên biển số 122 kèm theo biển số 506b "Hướng
đường ưu tiên" bên dưới. Biển có hiệu lực bắt buộc người lái xe trên đường không ưu
tiên phải nhường đường (trừ các xe được quyền ưu tiên theo quy định) cho xe vận tải
trên đường ưu tiên được đi trước qua vị trí giao nhau. Biển được đặt trước biển báo
nguy hiểm số 208 "Giao nhau với đường ưu tiên"

Last edited by a moderator:
Hạng B2
25/5/12
335
1
0
tuannm1 nói:
Ở Việt Nam có biển 122 (Stop) mà không thấy dùng ở đâu cả. Nếu được cắm ở các ngã tư không đèn một cách hợp lý thì cũng đỡ lắm.
(Biển có hình bác giác, nền đỏ, chữ STOP màu trắng)

Quy chuẩn Quốc gia 41/2012 nói:
B.22 Biển số 122 "Dừng lại"
a) Để báo các xe (cơ giới và thô sơ) dừng lại phải đặt biển số 122 "Dừng lại".
b) Biển có hiệu lực buộc các loại xe cơ giới và thô sơ kể cả xe được ưu tiên theo
quy định dừng lại trước biển hoặc trước vạch ngang đường và chỉ được phép đi khi
thấy các tín hiệu (do người điều khiển giao thông hoặc đèn cờ) cho phép đi. Trong
trường hợp trên đường không đặt tín hiệu đèn cờ, không có người điều khiển giao
thông hoặc các tín hiệu đèn không bật sáng thì người lái xe chỉ được phép đi khi trên
đường không còn nguy cơ mất an toàn giao thông.
c) Để đảm bảo quyền ưu tiên rẽ tại nơi giao nhau cho người sử dụng đường ưu
tiên, phải đặt trên đường không ưu tiên biển số 122 kèm theo biển số 506b "Hướng
đường ưu tiên" bên dưới. Biển có hiệu lực bắt buộc người lái xe trên đường không ưu
tiên phải nhường đường (trừ các xe được quyền ưu tiên theo quy định) cho xe vận tải
trên đường ưu tiên được đi trước qua vị trí giao nhau. Biển được đặt trước biển báo
nguy hiểm số 208 "Giao nhau với đường ưu tiên"
có chứ bác, bác đi ng thiện thuật Q3 ra NTM khai sẽ gặp
em ủng hộ bác chủ

Hạng C
24/6/10
508
3.607
93
Mình cầm vô lăng chưa lâu, coi cái xe là phương tiện để giúp mình di chuyển an toàn, tiện nghi chứ chả mê gì tốc độ hay cảm giác lái này nọ. Vì thế ra đường cứ quán triệt tinh thần an toàn, giữ khoảng cách, nhường nhịn... ai khó chiu còi đèn dòm ngó mặc kệ.

Hạng D
22/11/05
1.037
57
48
thế các bác chưa chứng kiến, mấy lần từ đường nhỏ đi ra xa lộ, em thường theo thói quen dừng lại quan sát trước khi vào xa lộ, mấy xe sau cứ lấn phải giống như lấy xe mình làm bia đỡ đạn, mấy lần vừa thấy ko có xe lên em đánh lại vào là giật mình mấy xe vượt bên phải ko à. Em ko hiểu họ có suy nghĩ gì, vừa vào đường cua nhánh để ra, khuất xe thì mình dừng quan sát thế mà họ cứ nôn nóng lấn phải để ra mà ko biết nếu có xe nào đang chạy nhanh lên thì có phải hậu quả khó lường ko.

Hạng D
17/3/05
1.760
7.986
113
51
MFC
Bữa nay em dừng nhường đường cho xe cấp cứu đối diện U Turn o duong NV Troi còn bị thằng xe tải Tín Thành express bóp kèn ì xèo sau lưng !

Last edited by a moderator:
Hạng B2
25/4/11
154
3
18
Hôm rồi em đi Bình Dương về, đi gần tới chân cầu Bình Triệu thì có xe cấp cứu phía sau, e đá nhan phải tấp vào nhường cho xe cấp cứu. Xe cấp cứu qua, e đá nhan ra làn xe ngoài cùng, chưa kịp ra tới đã bị xxx (dưới chân cầu vượt) vịn lại rồi. Mất hơn 10ph sau mới cho đi, và xxx còn nói 1 câu: đúng hay không do tui quyết định!!!