Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Em dự định sắp xây nhà nhưng không rành về xây dựng và thiết kế. Em sẽ lựa chọn hình thức thuê công thầu thợ xây và chủ sẽ mua và cấp vật liệu, nhưng em đang có thắc mắc là ai là người biết và tư vấn cho mình là vd như hôm nay hay vài ngày tới làm đến công đoạn nào ? xây cái gì ? để mình đi chuẩn bị mua vật liệu ạ ? vd mai xây chỗ đó cần xi măng mác bao nhiêu ? sắt loại gì ? phi bao nhiêu? đá dăm 1-2 hay ống nước chẳng hạ ? nhờ các bác giải thích và tư vấn hộ em với ?

Hạng B2
15/7/14
102
143
43
cái quan trọng là kết cấu bê tông cốt thép,neo nối đúng,và thiết kế đủ
Thì tất nhiên cái này ông tư vấn giám sát và thầu làm chứ em mù tịt biết gì đâu bác, tóm lại bác chưa tập trung vào đề bài em hỏi ? Hix

Hạng B2
26/12/12
231
820
123
TpHCM
Thầu sẽ báo cho bác biết chuyện cần cấp vật tư nào, chủng loại và số lượng để bác cấp cho họ làm.

• Like
Reactions: daigia.vn
Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Thầu sẽ báo cho bác biết chuyện cần cấp vật tư nào, chủng loại và số lượng để bác cấp cho họ làm.
Ồ vậy là đúng rồi, em hỏi mấy chỗ thì bác là người thứ 3 cũng nói chính cai thầu là người sẽ chỉ định và hướng dẫn mua vật liệu gì cho đội thợ làm, em thì hơi liên tưởng là cái người dự toán hay thiết kế bản kết cấu sẽ là người rành và hướng dẫn chỉ định khoản này. Em cảm ơn bác.

Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Bác đã nêu đúng ông tư vấn giám sát và nhà thầu rồi.
Bắt đầu rối rồi, em hỏi chỗ khác thì có bác nói là ông thiết kế kết cấu chỉ định chủng loại vật liệu, cai thầu tuỳ theo từng giai đoạn báo chủng loại, số lượng cho chủ nhà. Chủ nhà tự chọn mẫu mã, tên tuổi vật liệu và đi mua, nói chung chủ sẽ nghe và kết hợp từ 2 ông này. Haiizzz

21/5/18
1
15
3
40
Bắt đầu rối rồi, em hỏi chỗ khác thì có bác nói là ông thiết kế kết cấu chỉ định chủng loại vật liệu, cai thầu tuỳ theo từng giai đoạn báo chủng loại, số lượng cho chủ nhà. Chủ nhà tự chọn mẫu mã, tên tuổi vật liệu và đi mua, nói chung chủ sẽ nghe và kết hợp từ 2 ông này. Haiizzz
Anh hỏi nhiều người quá sẽ rối thôi.Nếu nhà Anh có thuê giám sát riêng thì Anh giám sát này người phải tư vấn cho anh chứ.Anh không nắm rõ mới thuê họ, mà giờ anh lại rối nữa thì xem lại anh tư vấn giám sát này.

• Like
Hạng B2
26/12/12
231
820
123
TpHCM
Bác trả phí tư vấn cho mình 1 buổi, mình sẽ hướng dẫn bác hiểu các vấn đề cơ bản về xây một ngôi nhà như : các quy trình xây dựng cơ bản một ngôi nhà, các lưu ý cần thiết kiểm tra trong quá trình xây nhà, chủng loại vật liệu cần thiết, cách xem sơ bộ bản vẽ ... Để khi bác dù có thuê tư vấn giám sát hay sử dụng nhà thầu thì vẫn hiểu được những gì họ nói mình có đúng hay sai.

• Like
Hạng D
4/8/11
1.048
4.166
143
Với thầu xây dựng những công trình nhỏ (nhà ở thuộc dạng nhỏ) thì
  • Thầu khoán công là bèo nhất (chỉ có thợ hồ làm lâu lên mới nhận làm)
  • Thầu trọn gói phần thô (beton, gạch..), vật liệu hoàn thiện chủ nhà cấp (KTS, KS cũng không thích, do thời thế thị trường, ráng làm kiếm cơm)
  • Thầu trọn gói là xịn nhất
Bác chọn loại bèo nhất thì nên đi học tệ lắm là trung cấp xây dựng, hoặc mấy cái khoá dạy tính dự toán cũng được. Còn hỏi thi chắc không ai trả lời nổi đâu vì nó nhiều và rắc rối.