Hạng B2
15/7/14
108
146
43
Em đang xây nhà, tình hình là em đi công tác 10 ngày nay về, theo quy hoạch tỷ lệ xây dựng và giấy phép thì cửa nhà phải lùi vô 1m8 từ ranh đất, ban công đổ lên phải lùi vào 1 m2, nay em về vác thước đo thử thấy cửa chỉ thụt vào có 1m7, hiên trần vừa đổ thụt vào có 1m1, thế là thành dưới ăn ra 10 cm với trên ăn ra 5 cm, em đang không hài lòng với ông già và ông tư vấn giám sát ở nhà lằm ăn kiểu gì, không biết vậy có hoàn công hay bị đô thị xuống vịn không các bác, có cách nào thoát hay phải đập bỏ nhỉ ? Haiizzz

Hạng B2
30/7/18
171
131
43
Sẽ tốn 1 mớ $ để làm hoàn công theo giấy phép xây dựng nếu chỗ quận bác chịu ngậm lúa, còn không thì phải sửa chữa theo đúng gpxd.

• Like
Reactions: daigia.vn
Hạng D
13/4/16
1.901
3.065
113
Hồ Chí Minh
quangcaosanpham.com
Vấn đề hoàn công họ cho phép sai không quá số phần trăm, với sai 1 tất thì là cái cớ để họ ăn đậm thôi, còn về điều chỉnh giấy phép cho phù hợp chưa chắc được vì khoảng lùi và ban công đã cho phép tối đa

Hạng B2
15/7/14
108
146
43
Vấn đề hoàn công họ cho phép sai không quá số phần trăm, với sai 1 tất thì là cái cớ để họ ăn đậm thôi, còn về điều chỉnh giấy phép cho phù hợp chưa chắc được vì khoảng lùi và ban công đã cho phép tối đa
số % ở đây cụ thể là bao nhiêu % bác biết không ợ ?
Sẽ tốn 1 mớ $ để làm hoàn công theo giấy phép xây dựng nếu chỗ quận bác chịu ngậm lúa, còn không thì phải sửa chữa theo đúng gpxd.
Vãi đạn, dúi hết bao nhiêu thì thoát bác ?

Hạng B1
12/4/12
81
33
18
38
Nếu mới xây tường thì đập tường lùi vô đỡ tốn hơn đưa tiền cho tụi thanh tra! Còn nếu dính cột beton thì nên giữ cột , lùi tường vào , có gì nói ốp hộp gel thôi! Nhà mình ốp cột nhô ta 3 tấc so với ranh cũng hoàn công bình thường, mà tường thì phải nằm đúng ranh!

Tập Lái
16/11/18
12
10
3
Đã có ý muốn "thêm" "bớt" từ đầu thì sao lúc xin giấy phép không "làm việc" luôn, h thì tốn kém hơn : ))

12/10/07
2.646
10.496
113
Lòi ra 1 tấc là không có ít đâu. So 1 tấc với 1.2m nghĩa là sai gần 10% thì đừng hy vọng có du di gì ở đây.

Nếu cứ để mà xây cao lên thì rất khó hoàn công. Nên xử lý sớm ngay khi còn kịp, chứ để xây cao lên, sau này tốn lúa lắm.

• Like
Reactions: Lexus2b
DMG confirmed
Hạng C
21/9/14
688
5.349
93
43
e khuyên bác đập xây đúng cho nhẹ đầu, tương cái phí này cho giám sát & thầu thô
giờ ko làm sau này à ơi vừa vâng vâng, dạ dạ, vừa lén lút đút tiền nhụt lắm.
thằng cũ nó ok, thằng mới thay về nó moi ra nữa thì thảm.

(ở chỗ e tụi nó còn gạ bán phần lấn nửa giá thị trường để cho xây tiếp nhé, vãi đạn :_)))

• Like
Reactions: NGUYENVO
Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Nhà ông bà già e xây y như thiết kế mà hoàn công còn khó, huống gì :rolleyes:...
Bác cứ ở đi biết đâu vài năm nữa nó lại thay đổi chính sách hay luật thì sao nhỉ