Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Luật này hày quá, hồi giữa năm em tính xây có lửng mà k được...chán bỏ luôn
http://diaoc.tuoitre.vn/Index.aspx?ArticleID=422872&ChannelID=204
Chưa hiểu lắm cái chỗ "...lắp ô thông tầng ở tầng lửng thì bị coi à thêm tầng...", cái ô thông tầng nghĩa là cái ô cầu thang hả các bác?

Last edited by a moderator:
Hạng C
6/1/11
920
9
18
ô thông tầng là cái khoảng không mà bác đứng ở lan can (nếu có lan can) tầng lửng nhìn xuống dưới tầng trệt phía trước nhà đó bác.

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
Cái này xưa rồi anh ơi, miễn sao chiều cao trệt + lửng <= 5.5m, và DT lửng không quá 75% (hay tương đương) DT trệt.
Nếu anh ớ 1 trong 6-7 quận trung tâm thì vô tư xây thêm 1 tầng so với quy định, nếu ở trên mặt đường hành chính thương mại thì được thêm 1 tầng nữa.
Anh ở quận mấy, đường gì?

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Hồi giữa năm em tính xây ở miếng đất khu qh bên Q7 có bản vẽ chung không có lửng, hỏi dân quanh đó thấy nói mấy nhà xây có lửng là quận không cho hoàn công dù chịu phạt hơn trăm chai. Hỏi đứa em làm bên thanh tra xd quận 4 nó cũng bảo không lo được mà, chả lẽ nó không rành luật?

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
147.673
113
www.phindeli.com
Xây lửng có gì hay mà các bác thích xây vậy?

Em chỉ thích ở nhà 1 trệt 1 lầu cho nó khỏe chân ...

Hạng C
6/1/11
920
9
18
tuando nói:

Thích hay không thì tùy ý mỗi người. Nội cái chuyện bộ xây dựng phải quan tâm tới cái việc xây cái lửng trong nhà thì bác đủ biết nó như thế nào rồi.

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Diện tích nhà khiêm tốn trong phố mà thêm được cái lửng là có lợi lắm chứ bác Tuando, mấy nhà cho thuê mặt tiền có thêm lửng cho xếp ngồi+làm kho được giá hơn không lửng nhiều.
Em thì khoái làm cái hầm đờ mi để xe cộ cho gọn, bước mấy bậc cấp lên phòng khách tầng lửng cao hơn cổng để ngồi ngắm bờ kênh chỗ TĐC PM đó, mà hồi hỏi tụi nó bảo k được làm, chán!

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
tuando nói:

Ủng hộ bác, nhưng chiều ngang tối thiểu 8m
:D

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
@bồcâu: để mình hỏi bên Q7 xem thế nào.
Nhà mình xây ở P8. Q.3, có lửng + thông tầng tổng cao 6m (có chút abc cho xxx vì sai độ cao), hoàn công xong, đổ betong tiếp lấp luôn cái thông tầng cho rộng nhà. Nhà nhỏ thì phải liều luôn.

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Minh Pham nói:
tuando nói:

Ủng hộ bác, nhưng chiều ngang tối thiểu 8m
:D
Hì, kế nhà ông già em có ông nhà nghèo mới xây cái Villa toàn trệt có mấy tháng là xong, chả lầu lửng gì cả gần chục phòng trệt kính trong nhìn ra vườn hết. Đất to xây nhà dễ thật.

@dole: Trường hợp của em là đã có bản vẽ kiểu nhà chung của toàn khu không có lửng, hầm nhé bác. Chứ tự xin phép XD với thiết kế của mình thì em nghĩ là không vấn đề gì. Vì cái văn bản này nó cụ thể luôn việc thay đổi thiết kế bên trong OK miễn không ảnh hưởng kết cấu+việc thêm lửng không ảnh hưởng chiều cao ông trình OK nên có lẽ sẽ làm được. Mà văn bản cụ thể thế rồi mai mốt thằng em em chắc là ...móm mất thôi,hihi. 

Status
Không mở trả lời sau này.