Hạng D
1/1/08
1.071
2
38
Re:Mình có xe 3.5 Q ( xe Việt Nam ) mua tháng 12.2007 , đi đuợc 25.000 km , đồi xe yaric

vậy hả bác .. , xe toy thay cả lọc , cả nhớt chỉ có khoảng 600 - 700 thôi ... rẻ bằng 1/4 với số km như nhau thế là kinh tế rồi .nếu vì nhớt tổng hợp và nhớt gốc khoáng làm cho độ bền của xe giảm thì  em chưa đọc ở đâu thấy như thế
    Ack ack!!!
   Giá 1l dầu khoáng trong khoảng 50-60k(tùy theo SAE, API . . .), Mobil 1 fully synthetic SAE 0W 40, API SM thì giá là trên 200k/1l => tiền thay dầu đắt hơn là đương nhiên.
   Như hôm vừa rồi thay dầu trong TOY cho xe vợ em dầu khoáng trong phi, chả biết API là loại nào giá là 550k (3,4l+lọc dầu) xe đi 3-4k km thay dầu. Trong đó xe em thay 8l Mobil 1+lọc hết 2,5tr xe đi 10k km thay dầu.
   Bác thay dầu khoáng mà cũng để đến 10k km mới thay cơ à. Nói chung, việc thay dầu nhanh hay chậm phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Với điều kiện vận hành hay đi quãng đường ngắn, chạy-dừng liên tục, tắc đường như tại HN và SG. . .khiến cho dầu hỏng đi một cách nhanh chóng => quãng đường phải thay dầu ngắn lại. 
Dầu tổng hợp (fully synthetic) hoàn toàn hoạt động hiệu quả hơn, nhất là về khả năng bơm ở nhiệt độ thấp. Độ ổn định ở nhiệt độ cao và chống tạo cặn cũng tốt hơn. Những điều này giúp giảm mài mòn và tăng tuổi thọ động cơ. 
Ưu điểm của dầu tổng hợp là có khoảng nhiệt độ hoạt động rộng, có độ bền nhiệt lớn, có nhiệt độ đông đặc thấp…Vậy tại sao dầu tổng hợp lại bền hơn? Đó là các thành phần không dễ bị phá hủy, do chúng khó biến đổi về mặt hóa học hơn dầu thông thường => có tuổi thọ cao hơn dầu khoáng...
Việc chọn đúng loại dầu nhớt (chỉ số độ nhớt SAE và phẩm cấp dầu API) và thay dầu đúng hạn giúp gia tăng tuổi thọ động cơ, tối ưu hiệu suất động cơ và tiết kiệm nhiên liệu. => giảm các chi phí bd về sau. 

Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12
Re:Mình có xe 3.5 Q ( xe Việt Nam ) mua tháng 12.2007 , đi đuợc 25.000 km , đồi xe yaric

Thưa các bác , em không đổi xe và không bán xe nữa . rất cảm ơn các bác đã quan tâm . Em biết xe này không phù hợp với em nhưng em sẽ cố phù hợp với xe .. vậy .Truớc mắt em tìm một em maztit số tự động chạy chợ trong TP . Nhờ admin đóng topic này hộ em .Cảm ơn diễn đàn os .

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83

Bác mua một em nàng hầu để đ chợ thì có thể chọn kia morning thay vì matis bác ạ, nhưng đừng dùng của thaco nhé,

Hạng D
17/3/09
1.109
10
38
Phòng CSKT

Thaco cũng được mà bác,em vẫn dùng KM Thaco 20.000km rồi có sao đâu. Cái chính là hiện nay giá xe Thaco rẻ hơn xe nhập vài nghàn bác ạh . Mình nên sử dụng xe KM Thaco rồi hãy có cái đánh giá khách quan 1 chút,ko nên đánh giá 1 cách chủ quan quá ko hay lắm,xe KM TH phụ tùng nguyên chiếc là nhập từ Hàn về,TH chỉ lắp ráp và sơn thôi nên chất lượng so với xe nhập cũng ko thua nhiều đâu,có chăng chỉ thua Option thôi nhưng bù lại giá đã rẻ hơn vài nghàn $ rồi,còn về cách âm thì ko hơn nhau mấy đâu vì với số tiền 18-19k đổ lại thì cũng ồn như nhau cả thôi bác ạh .Khi mua xe cũng nên chú ý đến dịch vụ hậu mãi 1 chút,nhiều bác nói dịch vụ bảo hành,bảo trì TH kém nhưng các bác đã bao giờ thử bảo hành,bảo trì tại Cty ôtô TH chi nhánh KCN Biên Hòa chưa,vô cùng chu đáo ân cần,vì vậy đừng nên đánh giá 1 cái gì đó khi chưa hiểu rõ hết về nó các bác ạh .