Hạng D
14/1/09
1.005
177
63
49
Chào các bác
Xe em 7 chỗ, em chở 8 người lớn + 1 em bé < 6 tuổi có vi phạm không ạ
Nếu vi phạm mức phạt là bao nhiêu
Nhà em đông người nên hay chở 8 người :)
Cảm ơn các bác
Sau khi tổng hợp Mod đã edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi xe 7 chỗ chở được bao nhiêu người lớn và trẻ em.
xe 7 chỗ chở được bao nhiêu người lớn và trẻ em.

Luật xe ô tô 7 chỗ

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

Như vậy, xe ô tô 7 chỗ được phép chở thêm 01 người mà không bị xử phạt vi phạm hành chính. Nếu bác chở quá số người theo quy định thì người điều khiển xe sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở. Trường hợp là ô tô chở hành khách thì bạn phải bố trí phương tiện khác để chở số người vượt quá quy định được phép chở.

Quy định cho trẻ em trên xe ô tô

Nghị định 34/2010/NĐ-CP không phân biệt số người chở quá quy định là người lớn hay trẻ em.

Trong trường hợp của bác, bác có xe ô tô 7 chỗ; khi cảnh sát giao thông kiểm tra trên xe bác có 9 người, trong đó có 1 trẻ dưới 6 tuổi; do đó bác đã chở quá 1 người trên xe (không phân biệt người vượt quá quy định là trẻ nhỏ hay người lớn, chỉ tính trên đầu người); tức là bác đã chở quá số người cho phép trên xe. Vì vậy, bác sẽ bị xử phạt hành chính.

Xe 7 chỗ được chở bao nhiêu người trong mua dịch

Theo yêu cầu của Sở GTVT TP.HCM, để đảm bảo tiêu chí an toàn trong phòng, chống dịch bệnh Covid-19.xe 4 chỗ chỉ được chở 1 khách, xe 7 chỗ chở tối đa 2 khách.

Theo bộ tiêu chí này, tài xế phải sắp xếp bố trí hành khách ngồi giãn cách trên phương tiện, cách 1 ghế, đảm bảo mật độ người tập trung trên xe không quá 50% sức chở của xe (đối với đường bộ). Nghĩa là xe taxi, Grab 4 chỗ chỉ được nhận chở 1 khách (tính thêm tài xế là 2 người), xe 7 chỗ được nhận chở tối đa 2 khách (tính thêm tài xế là 3 người) để đảm bảo không vượt 50% sức chở.

Trường hợp taxi, Grab chở quá 50% so với sức chở của xe có thể bị phạt vì lỗi chở quá số người trên xe với mức phạt từ 400.000 - 600.000 đồng/mỗi người vượt quá.

Do vậy, bác cũng cần nắm quy định này để đặt xe phù hợp khi có nhu cầu đi lại.

Riêng nhóm hành khách sống trong cùng một gia đình có thể không phải thực hiện giãn cách.

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Em nghe 1 bác tài kể về câu nói của xxx trong 1 trường hợp tương tự:
"Nếu ông nói đứa nhỏ này không phải là người thì ông không vi phạm."

Hạng C
30/3/14
747
346
63
Vũng Tàu
Đối với câu hỏi Xe ô tô 7 chỗ được phép chở mấy người lớn và trẻ em. Câu trả lời là không được chở quá từ 2 người trở lên . Trong luật quy định là quá số người không phân biệt là người lớn hay trẻ em , không phân biệt độ tuổi . Còn mức phạt thì từ 400k-600k / 1 người . Em tính sơ sơ thì cái lỗi đấy của bác khoảng 800k :p .

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
27/4/07
1.320
1.013
113
TP.HCM
được nha Bác, luật qui định ô tô dưới 15 chổ k được chở quá 2 người( tính cả TX )

bc1 confirmed
Hạng B2
15/1/13
499
468
63
Được quá 1 với xe dưới 9c, quá 2 sẽ phạt. Khi phạt sẽ tính quá 2 người. Không không biệt trẻ em lớn bé, như 2b. Tuy nhiên tuỳ xxx.

Hạng D
14/1/09
1.005
177
63
49
Em cảm ơn các bác đã tư vấn. Đa số ý kiến là em bị phạt rồi :-(