Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe ăn xăng nhiều

Tập Lái
16/12/04
30
0
0
Berlin
Tôi có đụng chạm vào một số bộ phận:
1-Chế hòa khí ( Mở ra xong lắp lại, không có điều chỉnh gì hết)
2-Chỉnh lại điện (Điểm nổ). Dùng máy đặt chính xác
Sau đó thì mức xăng tiêu thụ tăng vọt 6,5 lên 8,5l/100KM bình quân.
Kiểm tra Bugi: Màu trắng hồng
Nhiệt độ máy lên rất chậm , khi xe dang chạy nhiệt độ giàm xuống mức thấp.máy nổ không tròn tiếng.Máy không yếu hơn trwớc nhiều.
Trong dầu máy có mùi xăng.
Vậy mong các BS cho ý kiến và bắt bệnh giúp. Cám ơn nhiều

Mai
Hạng B2
24/7/04
196
13
18
Hanoi
RE: Xe ăn xăng nhiều

Thôi bác dại rồi, bác đặt nhầm tẩm lửa rồi, bây giờ khói thải có mùi xăng sống đúng không, tuần trước tôi cũng bị giống bác. Bác sĩ đang đi vắng, xin phép tư vấn quả này:

Có thể xe bác đã làm lại hơi, cam,... nên việc đặt điện dùng máy như bác nói không còn chính xác. Bấy giờ bác chỉ việc đặt lại lửa (bằng tay), băng cách xoay mâm chỉnh điện (delco) cho tới khi máy nổ đều tròn tiếng, đạp ga đột ngột máy đáp ứng nhạy, khói không có mùi xăng sống và có hơi nước thậm chí nước nhỏ ra ở đuôi ống xả là ổn.

Nếu sai Bác sĩ sửa hộ em

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó

Chỉnh thế thì khó quá, mà không biết sờ vào delco lúc nổ máy có bị giật không bác?

Tập Lái
16/12/04
30
0
0
Berlin

Cám ơm Mai.
Minh se đợi thêm ý kiến của BS sau do chỉnh lai xem sao?
Theo Mai thì chỉnh thế nào cho chuẩn , làm thế nào để nhận biết là làm đúng rồi?

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: lekimphong

Cám ơm Mai.
Minh se đợi thêm ý kiến của BS sau do chỉnh lai xem sao?
Theo Mai thì chỉnh thế nào cho chuẩn , làm thế nào để nhận biết là làm đúng rồi?
Chạy ít hao xăng hơn mà máy vẫn mạnh thì là ĐÚNG rồi ...;) Vậy là Bác phải trang bị thêm hệ thống đo Moment xoắn ở bánh xe và hệ thống đo tiêu hao nhiên liệu ở đường cấp xăng ...Chỉnh sao cho ở cùng 1 Monet xoắn mà tiêu hao xăng ít nhất thì là ...CHUẨN đó !:D

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Chỉnh đen cô tức là chỉnh đánh lửa sớm và đánh lửa muộn đấy bác à.
Xe đang nổ máy, nới lỏng vít cố định thân bộ chia điện, xoay vỏ bộ chia điện từ từ theo ngược chiều quay của cam bộ chia điện, tăng ga đột ngột để kiểm tra tiếng gõ. Đánh dấu lại điểm đó (trên thân đen cô có 1 vạch sẵn). Thực hiện ngược lại theo chiều quay của cam bộ chia điện cho đến khi tìm được điểm thứ 2. Lấy điểm giữa của 2 điểm đó xoay đen cô về vị trí đó là OK.
Thường thì hay để đánh lửa sớm một tý nhằm tiết kiệm xăng. Đồng nghĩa với việc khi tăng ga đột ngột sẽ ngh tiếng cam gõ tróc tróc một tràng. Gõ nhiều xót ruột lắm.[:-][:-]

Bác sĩ đi vắng nên lang băm tranh thủ nào vô kiếm chiện. hi hi

Last edited by a moderator:
Hạng B1
7/11/04
68
0
0
www.otosaigon.com

Những việc các bác nói có thể nhờ thợ ở ga ra chỉnh được không vậy, ngoài những điều trên còn có điều gì làm xe hao xăng. Xe của em 2.0L nhưng hao khỏang 16-17L/100km đang kiểm tra để tìm cách làm cho nó bớt hao.

Hạng D
3/7/04
2.050
823
113
Cù Lao Ông Chưởng

ối trời, 100km ==> 17,18 lit, em ngợp đấy bác ui, bác đem ra gara đi, 15' là xong, tốn kém khoảng 30k là ok, khỏi tốn tiền xăng sống bác a.

Hạng B1
7/11/04
68
0
0
www.otosaigon.com

CÁc bác chỉ dùm chổ nào chuyên chỉnh xăng, nếu ở khu vực quận phú nhuận hoặc bình thạnh càng tốt.