Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.378
17.959
113
Lâm Đồng
Xe báo hết xăng, chạy được thêm bao nhiêu km?
Chúng ta thường nhanh chóng chạy đi đổ xăng/ dầu khi đồng hồ nhiên liệu báo còn 10 km hoặc 0 km. Nhưng có bao giờ các bác thắc mắc: Nếu ta vẫn tiếp tục chạy với số “0 km” thì chiếc xe có thể chịu được thêm bao nhiêu km?[pagebreak][/pagebreak]

Sở hữu một chiếc xe lâu dài sẽ giúp chúng ta nhận biết được giới hạn bình xăng và bộ máy của chiếc xe. Do đó nhiều khi không cần nhìn đồng hồ thì chúng ta vẫn biết được chiếc xe có thể chạy bao nhiêu cây số với số xăng/ dầu còn lại. Tuy nhiên, đối với nhiều người kỹ tính họ thậm chí chưa bao giờ cho xe vơi quá 1/3 bình xăng, nên sẽ không bao giờ biết rõ giới hạn cực đại của chiếc xe.

Kênh Youtube Hamish & Andy đã thực hiện một thử nghiệm khá thú vị bằng cách đẩy chiếc xe đến giới hạn của nó. Theo miêu tả, họ chạy chiếc xe cho đến khi đồng hồ báo rằng xăng chỉ còn chạy được “0 km”… và bắt đầu thử nghiệm trò vui của mình.

Với mức báo “0 km” trên chiếc Audi SQ5, Hamish và Andy vẫn tiếp tục hành trình để xem mẫu SUV thể thao của hãng xe Đức có thể chạy được thêm bao nhiêu. Kết quả vô cùng bất ngờ khi từ lúc xe báo hết nhiên liệu đến 50 km sau nó vẫn chạy bình thường. Thậm chí, bộ đôi này còn giật mình khi 100 km sau đó, chiếc xe vẫn tiếp tục lăn bánh. Nó chỉ dừng lại khi đạt ngưỡng 112 km.

Dù thử nghiệm khá hay và bổ ích nhưng cũng có một số điểm lưu ý. Bộ đôi này thử nghiệm hành trình trên đường cao tốc, nơi tốc độ lúc nào cũng đều và xe không gặp chướng ngại vật gì nhiều. Ngoài ra, trong thực tế chỉ nên thử nghiệm bình xăng ở mức tương đối để có thể tính toán quãng đường đến trạm xăng. Các hãng và thợ máy chắc chắn không ủng hộ thử nghiệm kiểu này bởi việc chạy khi bình xăng rỗng có thể gây hại đến bơm nhiên liệu.

Khi xe báo 0 km, xe của các bác có thể chạy thêm bao nhiêu?

Xe báo hết xăng, chạy được thêm bao nhiêu km? Xe báo hết xăng, chạy được thêm bao nhiêu km? Xe báo hết xăng, chạy được thêm bao nhiêu km?
Theo Hamish & Andy​

Last edited by a moderator:
Hạng B2
30/5/14
102
10.834
93
44
Cũng tùy xe, nếu xe dùng bao gồm cả xăng và điện thì có thể chạy thêm 250 kM.

Hạng B1
27/3/17
66
57
18
35
Chuyện có thật chính em: em 1 lần đi cao tốc trung lương từ sg,lúc lên xe thấy hết xăng nghĩ kiếm chổ nào đổ thôi,xe lăn bánh mãi nhiều chuyện quên mất chuyện cho xe ăn,bước vào cao tốc lúc đó mới nhìn xuống đồng hồ báo còn 2km,lúc đó tim đập tờ rái teo mà lỡ rồi đạp tới đâu tới mong sao càng gần trạm xăng trên cao tốc càng tốt. Vừa đạp vừa hóng mà k thấy bóng dáng trạm đâu cả vậy mà hên cho em là xe vẫn chạy tới trạm tiếp nhiên liệu. Kỉ niệm nhớ đời,từ đó k bao giờ để xe dưới 1/3 bình :)))

Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.378
17.959
113
Lâm Đồng
Chuyện có thật chính em: em 1 lần đi cao tốc trung lương từ sg,lúc lên xe thấy hết xăng nghĩ kiếm chổ nào đổ thôi,xe lăn bánh mãi nhiều chuyện quên mất chuyện cho xe ăn,bước vào cao tốc lúc đó mới nhìn xuống đồng hồ báo còn 2km,lúc đó tim đập tờ rái teo mà lỡ rồi đạp tới đâu tới mong sao càng gần trạm xăng trên cao tốc càng tốt. Vừa đạp vừa hóng mà k thấy bóng dáng trạm đâu cả vậy mà hên cho em là xe vẫn chạy tới trạm tiếp nhiên liệu. Kỉ niệm nhớ đời,từ đó k bao giờ để xe dưới 1/3 bình :)))

Vậy mới nể các hãng sản xuất, họ tính hết cả :D:D:D:D:D

• Like
Reactions: Phuongpc66
Hạng B2
12/9/15
293
526
93
51
Xe mình hiện đại nhứt...hồi xưa nên không có báo km còn lại. Hễ đèn báo hết xăng vàng lên là có thể ráng khoảng 20km. Chỉ thử thế thôi vì tìm người đẩy xe hơi khó quá.

Tập Lái
15/9/11
17
16
3
1 lần em thuê xe đi Đà Lạt, xuất phát từ nhà lúc 11h đêm. Con Kia Sorento bản xăng 2,4 báo Ranger là 20km. Em tính ghé đón bạn ở Gò Vấp cách nhà em khoảng 10km, rồi trên đường gặp cây nào lớn thì sẽ ghé đổ.
Mình tính ko bằng xe tính, chả biết nó tính toán sao mà chạy đến nhà bạn em là đã báo xe hết (Ranger 0km) đón bạn xong vừa chạy vừa run. Đi thêm khoảng 10km nữa mới kiếm được cây xăng, tấp vào đổ ngay, mồ hôi hột cứ rớt xuống các bác ạ. Nó mà hết xăng giữa đường lúc nửa đêm em khóc tiếng mán luôn :)