Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Em mua chai 3M để tẩy nhựa đường. Nói chung khá ổn tẩy gần hết nhưng khi thấy có 1 vệt nhỏ (ko phải nhựa). Em xịt và lau thế là có 1 vệt nhỏ từ từ lan ra theo nước xịt 3m (màu hồng nhạt như ố) khi em lau. Thấy ko ổn em chạy ra dv rửa xe, rửa xe xong vẫn còn vệt ố này. Bên rửa xe nói rửa bằng dầu sẽ hết. Em cũng đồng ý rửa lần 2. Rửa xong đúng là vết ố này mất 95%, nhìn kỹ vẫn còn 1 vết ố. Giờ em ko biết dùng chất gì để rửa cho hết. Xe e màu trắng. Có bác nào từng bị giống em ko?

Hạng C
5/1/08
707
3.092
93
TP.HCM
Em mua chai 3M để tẩy nhựa đường. Nói chung khá ổn tẩy gần hết nhưng khi thấy có 1 vệt nhỏ (ko phải nhựa). Em xịt và lau thế là có 1 vệt nhỏ từ từ lan ra theo nước xịt 3m (màu hồng nhạt như ố) khi em lau. Thấy ko ổn em chạy ra dv rửa xe, rửa xe xong vẫn còn vệt ố này. Bên rửa xe nói rửa bằng dầu sẽ hết. Em cũng đồng ý rửa lần 2. Rửa xong đúng là vết ố này mất 95%, nhìn kỹ vẫn còn 1 vết ố. Giờ em ko biết dùng chất gì để rửa cho hết. Xe e màu trắng. Có bác nào từng bị giống em ko?
Như truyền thống của CNL thì có hình thì mới tư vấn chính xác được. :D
Nhưng dựa trên những gì mà bác cung cấp thì có thể vệt đó là oxit sắt vì bác xịt 3M mà nó chảy ra màu hồng nhạt. Tuy nhiên 3M Tar remover nó ko có khả năng tẩy oxit sắt đâu.
Riêng về tẩy oxit sắt trên sơn (đặc biệt là sơn trắng) bác phải hết sức cẩn thận. Xe em cũng màu trắng và em tẩy bằng 3D BDX. Nó có mùi hơi kinh dị nên bác làm ngoài chổ thoáng, đừng làm trong phòng kín.
Em link cái video cho bác xem để bác thấy họ tẩy oxit sắt trên sơn :
Tẩy oxit sắt trên sơn
Tẩy xong nhớ rửa lại xe lần nữa và 6 tháng nên tẩy 1 lần, tẩy trước khi clay đất sét và đánh bóng.
3D BDX chuyên dùng để làm sạch mâm xe và thắng đĩa nhưng có thể dùng trên sơn nha các bác.
Còn đây là link video các bác xem họ tẩy oxit sắt trên chiếc Porsche 911:
Tẩy oxit sắt trên chiếc Porsche 911
Xem xong các bác sẽ phần nào nhận ra sao dạo này xe mình bị gì mà xuống màu vậy?:D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Như truyền thống của CNL thì có hình thì mới tư vấn chính xác được. :D
Nhưng dựa trên những gì mà bác cung cấp thì có thể vệt đó là oxit sắt vì bác xịt 3M mà nó chảy ra màu hồng nhạt. Tuy nhiên 3M Tar remover nó ko có khả năng tẩy oxit sắt đâu.
Riêng về tẩy oxit sắt trên sơn (đặc biệt là sơn trắng) bác phải hết sức cẩn thận. Xe em cũng màu trắng và em tẩy bằng 3D BDX. Nó có mùi hơi kinh dị nên bác làm ngoài chổ thoáng, đừng làm trong phòng kín.
Em link cái video cho bác xem để bác thấy họ tẩy oxit sắt trên sơn :
Tẩy oxit sắt trên sơn
Tẩy xong nhớ rửa lại xe lần nữa và 6 tháng nên tẩy 1 lần, tẩy trước khi clay đất sét và đánh bóng.
3D BDX chuyên dùng để làm sạch mâm xe và thắng đĩa nhưng có thể dùng trên sơn nha các bác.
Còn đây là link video các bác xem họ tẩy oxit sắt trên chiếc Porsche 911:
Tẩy oxit sắt trên chiếc Porsche 911
Xem xong các bác sẽ phần nào nhận ra sao dạo này xe mình bị gì mà xuống màu vậy?:D
Cám ơn bác, em chụp hình lên cũng ko thấy đc đâu vì nó rất mờ, phải nhìn kỹ ở góc ánh sáng khác mới thấy vệt dạng như ố vàng trên áo. Cái khăn em rửa là hàng hãng tặng xài lần đầu luôn, lúc đầu tẩy nhựa xung quanh xe phà phà, khoái trí lắm bác ạh. Tới nắp capo có 1 vệt nhỏ màu vàng, em xịt rồi lau, vệt này khó lau lắm, phải cà mạnh nó mới ra và khi nó ra nó lan xung quanh theo nước 3M lun, ra rửa xe nó tẩy dầu (em cũng từng tẩy dầu cho nhựa đường) dù giảm nhưng nhìn kỹ vẫn thấy vệt. Mà bác tẩy oxit sắt ở đâu? có ảnh hưởng gì sơn xe ko? xe em mới 3 tháng àh, hic hic. Em tính mua sắp phục hồi sơn của Sáp Đánh Bóng Phục Hồi Sơn Xe Màu Trắng Micro Rubbing Compound White B-38 Soft99 xài mà hẻm biết hiệu quả ko íh

Hạng C
5/1/08
707
3.092
93
TP.HCM
Em tự tẩy ở nhà. Mua hoá chất về xịt lên rồi đợi 5 phút xịt nước lại. Bác xem trong link video em gửi ở trên đó. Bác xem họ tẩy trên chiếc Porsche 911 rồi tự kết luận xem nó có ảnh hưởng gì đến sơn xe không nha.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Em tự tẩy ở nhà. Mua hoá chất về xịt lên rồi đợi 5 phút xịt nước lại. Bác xem trong link video em gửi ở trên đó. Bác xem họ tẩy trên chiếc Porsche 911 rồi tự kết luận xem nó có ảnh hưởng gì đến sơn xe không nha.
Ặc. Thấy làm xong phải oánh bóng lại. Bác cũng đi oánh bóng àh

Hạng C
5/1/08
707
3.092
93
TP.HCM
Ặc. Thấy làm xong phải oánh bóng lại. Bác cũng đi oánh bóng àh
Hình như bác hiểu hơi sai sai rồi. Cái link video em gửi bác xem về chiếc Porsche 911 là họ trình bày cái cách họ làm "bóng bẩy" 1 chiếc Porsche 911 mà họ lấy từ showroom ra. Cách họ làm "bóng bẩy" bao gồm tẩy oxit sắt, rửa xe, tẩy clay đất sét (bằng pad chuyên dụng), đánh bóng, phủ ceramic.
Em gửi link để bác xem trong đó có phần tẩy oxit sắt nó như thế nào thôi, chứ e đâu có kêu bác đánh bóng xe bác đâu :D, tẩy oxit sắt xong rửa xe nó cũng giống như tẩy nhựa đường xong rửa xe vậy á.
Còn quy trình chăm sóc xe thì đúng là 6 tháng phải làm như vậy 1 lần á. Làm vậy cũng chưa chuẩn đâu. Em thì tự làm ở nhà thôi. Chỉ ko phủ ceramic, mà thay vào đó e wax bằng carnauba wax.
Cái này nó bao la lắm. Bác từ từ nghiên cứu nha.

Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Hình như bác hiểu hơi sai sai rồi. Cái link video em gửi bác xem về chiếc Porsche 911 là họ trình bày cái cách họ làm "bóng bẩy" 1 chiếc Porsche 911 mà họ lấy từ showroom ra. Cách họ làm "bóng bẩy" bao gồm tẩy oxit sắt, rửa xe, tẩy clay đất sét (bằng pad chuyên dụng), đánh bóng, phủ ceramic.
Em gửi link để bác xem trong đó có phần tẩy oxit sắt nó như thế nào thôi, chứ e đâu có kêu bác đánh bóng xe bác đâu :D, tẩy oxit sắt xong rửa xe nó cũng giống như tẩy nhựa đường xong rửa xe vậy á.
Còn quy trình chăm sóc xe thì đúng là 6 tháng phải làm như vậy 1 lần á. Làm vậy cũng chưa chuẩn đâu. Em thì tự làm ở nhà thôi. Chỉ ko phủ ceramic, mà thay vào đó e wax bằng carnauba wax.
Cái này nó bao la lắm. Bác từ từ nghiên cứu nha.
thấy cũng sợ sợ íh, hi hi, nên hỏi trước, định mua chai Sáp Đánh Bóng Phục Hồi Sơn Xe Màu Trắng Micro Rubbing Compound White B-38 Soft99 xài mà ko biết hiệu quả hem, sợ xài xong đi sơn lại cái nắp capo nữa :D

Tập Lái
29/2/20
6
3
3
39
Đưa xe em qua làm hết ngay, rửa xe a miễn phí luôn!

Attachments