Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe bị giật

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere
Xe em thỉnh thỏang bị giật khi chạy số 1 nhích nhích, bò như sên (khi kẹt xe nặng). Nghe máy xe giật kịch kịch, nếu chuyển sang bò bằng số 2 hay ép ga lớn thì không bị. Nếu chạy bình thường cũng không bị. Em có xem bugi thấy hơi đen đen nhưng vẫn khô ráo. Trong Samco nói là do bố côn bị mòn nhưng em không tin tuởng trong đó lắm (xe bị kêu lạch cạch, Samco bảo phải thay búp xo và bugi khỏang hơn 5 triệu. Em về tháo bugi, chùi sạch xong gắn vào là máy êm ru. Súyt mất 5tr tiền ngu)

Bác sĩ và các bác y tá chẩn bệnh giúp em. Cái này nên sửa ở đâu và mất khoảng bao nhiêu.

Các bác cho em hỏi thêm là chỉnh khe hở bugi bao nhiêu là vừa? (em mở bugi ra chùi nhưng cái hở ít cái hở nhiều nên không biết canh thế nào). Nếu muốn mua bugi Denso cùng loại với loại theo xe nhưng không biết mua ở đâu? Thay trong Samco chắc 6 cái 500k:(

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.155
113
53
SG
RE: Xe bị giật

em biết bao nhiêu chỉ bao nhiêu nhá [[8D] .Muốn đo khe hở bugi bác cứ lấy lưỡi cưa sắt để vào là ok :D .Bugi Denso khong biết bác muốn kiếm loại nào ,hồi trước em mua 4 cái ngoài ADV ,đâu giá chừng bằng NGK 25 nghìn 1 em ??? Lâu rồi bây giờ chắc trượt giá 10 % :mad:

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Để em ra đó tìm thử. Nếu mình thay cái mới thì không cần phải canh khe hở phải không bác? Bác hay mua chỗ nào ngoài ADV vậy?

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Khe hở bugi là cái...khe hở đó bác bong.

Các bác cho em hỏi thêm tí. Em xem câtlogue của xe thấy xài bugi: NGK BP5ES, NIPPONDENSO W16EP. Lên net tra bugi tương đương của BOSCH là W8D, W8DC, W8DCO, W8DP, W9D, W9DC, W9DP. Vậy nên xài cái nào thích hợp các bác? Em không hiểu các ký số của nó.

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Bác sĩ...bỏ bệnh nhân nên em tự xử lun:D. Ra ADV tìm mấy loại bugi kia không có nên em mua Denso W16EXR. Thay bugi xong là hết bệnh mẹ bệnh con lun.
Nhờ các bác admin mu vô bến xe lìu tìu.

Hạng B1
3/2/04
97
1
8
Vietnam

À rùi, cái khe hở bugi đơn giản là cái khe hở bugi. Cái này thì em suốt ngày ấn ra ấn vào với con vợ nhỏ môtô 2 máy của em.
Thế mà em cứ nghĩ cái khe hở gì liên quan đến máy, hỏi lẩn thẩn quá nên mỗi bác vi vu tận tình trả lời :mad: