Hạng B1
20/9/04
69
5
8
Xe tôi mới thay cặp phuộc nhún và bánh bèo mới, không biết tại sao tay lái lại bị xỉa khi thi sang bên phải, khi thì bên trái. vừa lái vừa phải dùng lực để kéo vô lăng ngược lại. Chậy trên đường bằng thì đỡ chứ chậy trên đường có nhiều ổ gà thì bị rất nặng. Tôi nghĩ thay phuộc thì đâu có đụng gì tới thước lái đâu ?? Hay tại do bánh bèo ??
Xin bác sĩ và các bác khác có kinh nghiệm về vụ này giải thích giùm !
Xin cám ơn nhiều.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Xe bị xỉa tay lái sau khi thay phuộc

Bác xem lại độ chụm của bánh xe và Cao su bát thước trước tiên nhé. Em nghĩ là khi tháo gầm ra thợ đã chủ quan không cân chỉnh lại góc chụm bánh cho bác!:)

Hạng B1
20/9/04
69
5
8

Xin cám ơn bác sĩ.
Thợ gara nói đã cân chỉnh độ chụm bánh xe, mà vẫn bị. Hôm nay họ thay Sinlock chữa A. Cái đó có phải là cao su bát thước không bác sĩ ?. Tuy nhiên thay xong thì vẫn còn bị tuy đã đỡ hơn trứoc một chút.

Hạng B1
20/9/04
69
5
8

Xin hỏi thêm bác sĩ, nếu vẫn cứ để như vậy chậy, thì không biết lúc đăng kiểm họ có cho qua không ?
Xin cám ơn

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

Trích đoạn: mazda626

Xin hỏi thêm bác sĩ, nếu vẫn cứ để như vậy chậy, thì không biết lúc đăng kiểm họ có cho qua không ?
Xin cám ơn
Bác nhứt thiết phải đi cân chỉnh cho đúng vì cái hại ngay trước mắt là 2 vỏ trước sẽ ăn mòn không đều , khiến cho chẳng bao lâu sau bác sẽ phải tốn tiền cho cặp vỏ mới

90% xỉa tay lái là do sai độ chụm bánh xe
Nhưng trước khi cân chỉnh độ chụm bánh xe thì các khớp nối của hệ treo trước cần phải kiểm tra và xử lý cho đúng , khi đó việc cân chỉnh mới có tác dụng

Bác K nói rõ loại xe gì, nhưng nói chung bác có thể tự tra cứu lấy thông số của độ chụm rồi nhờ thợ họ Kiểm tra xem đã đúngtjông số này hay chưa

1 lần nữa , bác hãy cố gắng cân chỉnh càng sớm càng ... trễ, trứơc khi 2 vỏ trước kịp ... mòn!

chúc bác thành công!

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net

Đúng như trường hợp của em.Xe em đang di lốp 225/50R 16,nhìn vẫn còn tốt,vì mới thay khoảng 6 tháng.Tuần trước,đi thay lốp mùa đông(ở xứ lạnh).Khi tháo bánh ra thay,thì ôi thôi...cả 4 bánh cũ bị ăn mòn hết phía bên trong.Ông thợ nói:4 lốp cũ vứt(nghe xót đứt ruột),phải cân chỉnh bánh xe ngay,nếu không nó lại theo lốp cũ ra đi sớm.Sau khi thay 4 lốp mới,cân chỉnh thì đi thấy êm hẳn.Có lẽ lốp mòn không đều nên bị ồn.Thiệt hại hơn 800 Eu ơi mà vẫn sướng!:D:D:D

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

Trích đoạn: MINA

Đúng như trường hợp của em.Xe em đang di lốp 225/50R 16,nhìn vẫn còn tốt,vì mới thay khoảng 6 tháng.Tuần trước,đi thay lốp mùa đông(ở xứ lạnh).Khi tháo bánh ra thay,thì ôi thôi...cả 4 bánh cũ bị ăn mòn hết phía bên trong.Ông thợ nói:4 lốp cũ vứt(nghe xót đứt ruột),phải cân chỉnh bánh xe ngay,nếu không nó lại theo lốp cũ ra đi sớm.Sau khi thay 4 lốp mới,cân chỉnh thì đi thấy êm hẳn.Có lẽ lốp mòn không đều nên bị ồn.Thiệt hại hơn 800 Eu ơi mà vẫn sướng!:D:D:D
Chúc mừng bác đã xử lý xong , việc này tuy nhỏ nhưng sơ xuất 1 chút là thiệt hại đáng kể , 800EU*1.2 = 960USD tương đương 15T VNĐ, cũng là con số đáng kể hén!

tuynhiên thiệt ra chỉ 2 bánh trước bị thôi, chắc 2 bánh sau bác đã đảo 1 lần cách đây 3 tháng rồi
néu ở VN nhiều bác bị như vầy tận dụng xài dỡ bằng cách đảo chiều của vỏ , tuy hơi chuối 1 chút là rãnh của lốp sẽ bị ngược , nhưng họ cảm thấy đỡ xót tuột hơn!
thôi thì cũng là 1 kinh nghiệm đối với bác với học phí là 960USD , hehe!

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net

Trích đoạn: hailua_dichat
....tuynhiên thiệt ra chỉ 2 bánh trước bị thôi, chắc 2 bánh sau bác đã đảo 1 lần cách đây 3 tháng rồi
néu ở VN nhiều bác bị như vầy tận dụng xài dỡ bằng cách đảo chiều của vỏ , tuy hơi chuối 1 chút là rãnh của lốp sẽ bị ngược , nhưng họ cảm thấy đỡ xót tuột hơn!
thôi thì cũng là 1 kinh nghiệm đối với bác với học phí là 960USD , hehe!
Của em bị luôn 4 bánh bác ạ.Em không đảo lốp bao giờ.Mong bác hiểu và thông củm cho em.Bên này em đi nhiều lém,mỗi ngày 5-7 trăm km,tốc độ toàn 180-200 cả.Nên an toàn là trên hết,do vậy em luôn chú trọng cho xe lắm,mặc dù mỗi lần vào xưởng ruột như bị chà muối.:D

Hạng B2
4/8/05
109
0
0
Hà Nội
www.vinajob.com.vn

Xe của em mọi hôm cũng bị qua gara ở lạc trung mấy bác thợ mang qua thước dây ra đo hai bánh trước rồi em thấy vặn thước lái mấy phát ra đường thấy chạy oki luôn.[8D][8D][8D]

Hạng B1
20/9/04
69
5
8

Xin hỏi thêm các bác!
khi xe ôm cua bên trái, (đánh vô lăng sang bên trái) thì sau đó thế nào xe củng xỉa về bên trái.
ngược lại xe ôm cua bên tai phải thì bị xỉa về bên phải. Như vậy có phải do độ chụm bánh xe không các bác ?
Tôi nghĩ nếu bánh xe lệch thì chỉ bị lệch về một bên thôi chứ ?? trường hợp của tôi lại cả 2 bên ??